🔥 Bài đăng hot nhất

em 16 tuổi

có thể cao thêm 5 đến 10 cm nx ko ạ

1
61k
3 Bình luận

3 bình luận

Ăn uống đủ chất đủ canxi vitamin D, chơi thể thao có thể lên 4-5cm

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Càng lớn thì chiều cao phát trienr càng chậm bạn à

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về câu hỏi của bạn, ở độ tuổi 16, cơ hội để tăng thêm chiều cao là khá ít. Thường thì quá trình phát triển chiều cao chủ yếu diễn ra trong giai đoạn tuổi dậy thì, từ 12 đến 18 tuổi. Tuy nhiên, một số yếu tố có thể ảnh hưởng đến quá trình tăng chiều cao như di truyền, dinh dưỡng, hoạt động thể chất và chế độ ngủ. Để tăng cơ hội tăng chiều cao, bạn có thể thực hiện những biện pháp sau: 1. Dinh dưỡng: Hãy đảm bảo cung cấp đủ chất dinh dưỡng cần thiết cho cơ thể, bao gồm protein, canxi, vitamin D và các chất dinh dưỡng khác. Hãy ăn đa dạng các loại thực phẩm, bao gồm rau xanh, trái cây, thịt, cá, sữa và sản phẩm từ sữa. 2. Hoạt động thể chất: Tham gia vào các hoạt động thể chất như bơi lội, chạy bộ, yoga, bóng rổ, bóng đá. Điều này giúp tăng cường sự phát triển cơ bắp và xương, từ đó có thể ảnh hưởng đến chiều cao. 3. Chế độ ngủ: Hãy đảm bảo có đủ giấc ngủ hàng đêm, khoảng 8-10 giờ. Trong quá trình ngủ, cơ thể sẽ tiết ra hormone tăng trưởng, có thể ảnh hưởng đến quá trình tăng chiều cao. Tuy nhiên, hãy nhớ rằng chiều cao của mỗi người phụ thuộc vào nhiều yếu tố và không thể đảm bảo rằng bạn sẽ tăng thêm 5 đến 10 cm. Nếu bạn quan tâm về vấn đề này, hãy thảo luận với bác sĩ để được tư vấn cụ thể và chính xác hơn. Chúc bạn thành công và khỏe mạnh!
4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!