🔥 Bài đăng hot nhất

tâm lí bé gái 8 tuổi

Con gái e năm nay 8 tuổi, khoảng hơn 1 năm nay con rất dễ cáu giận và dỗi. Những lần cáu con có thể lì mặt ko nói gì mẹ có nhẹ nhàng nịnh nọt thậm chí mẹ cũng gắt lên con cũng nhất định không mở lời cứ giữ im lặng, hoặc có thể con trút giận lên đồ đạc hất-quăng đồ đi, thậm chí có lần con còn tự cắn mình. Có lần con chia sẻ là muốn đi học để có các bạn chơi nhưng con không muốn làm bài tập. Bài về nhà của con có thời gian con cũng tự động làm bài với môn con thích nhưng hầu như là không tự ngồi vào bàn làm nếu mẹ không nhắc. Trong gia đình người con quấn nhất là mẹ nhưng khi giận con cũng không nghe mẹ luôn. Khi con hết giận mẹ cũng phân tích và nhẹ nhàng nói con cũng hiểu và hứa thay đổi lần sau rồi mẹ con lại vui vẻ tình cảm. Nhưng được mấy tuần hoặc vài ngày con lại diễn ra tình trạng như vậy. Có lúc mẹ hỏi con muốn gì hay quyết định việc gì đó như nào, con đều trả lời là "con không biết" hay con chỉ nói "con bình thường" mà không bao giờ có lựa chọn rõ ràng cả.Bây giờ cả bố và mẹ đều bối rối không biết làm như thế nào. Xin bác sĩ cho em lời khuyên ạ. E cảm ơn bác sĩ

0
16k
1 Bình luận

1 bình luận

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng của con gái bạn có thể là một dấu hiệu của sự phát triển tâm lý và cảm xúc trong độ tuổi 8. Trẻ ở độ tuổi này thường có thể trở nên cáu giận, dỗi hơn và khó kiểm soát cảm xúc. Điều này là bình thường vì trẻ đang học cách xử lý và biểu đạt cảm xúc của mình. Tuy nhiên, để giúp con bạn vượt qua giai đoạn này, có một số lời khuyên mà bạn có thể áp dụng: 1. Kiên nhẫn và nhẹ nhàng: Hãy giữ bình tĩnh và không quát mắng con khi con cáu giận. Thay vào đó, hãy nói chuyện với con một cách nhẹ nhàng và lắng nghe những gì con muốn nói. 2. Tạo điều kiện để con tự biểu đạt: Hãy khuyến khích con nói ra những cảm xúc và suy nghĩ của mình. Hãy lắng nghe và hiểu rõ những gì con muốn truyền đạt. 3. Đặt ra quy tắc và giới hạn: Hãy thiết lập những quy tắc rõ ràng và giới hạn cho con. Điều này giúp con có sự an toàn và sự ổn định trong cuộc sống hàng ngày. 4. Khuyến khích con tham gia hoạt động tích cực: Hãy tạo điều kiện cho con tham gia vào các hoạt động mà con thích. Điều này giúp con có cảm giác hạnh phúc và giảm căng thẳng. 5. Tìm hiểu nguyên nhân: Hãy cố gắng tìm hiểu nguyên nhân gây ra sự cáu giận và dỗi của con. Có thể có những vấn đề khác đang ảnh hưởng đến con mà chúng ta chưa nhận ra. 6. Tìm sự hỗ trợ từ chuyên gia: Nếu tình trạng của con không cải thiện sau một thời gian dài hoặc bạn cảm thấy bối rối không biết làm thế nào, hãy tìm sự tư vấn từ chuyên gia tâm lý trẻ em. Họ có thể giúp bạn hiểu rõ hơn về tình trạng của con và đưa ra các phương pháp giải quyết phù hợp. Nhớ rằng mỗi trẻ em là độc đáo và có những cách riêng để xử lý cảm xúc. Hãy kiên nhẫn và yêu thương con, và hãy tìm cách tương tác và giúp con phát triển một cách lành mạnh. Chúc bạn và gia đình mạnh khỏe và hạnh phúc!
4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo