🔥 Bài đăng hot nhất

Bé hay ăn vạ

Chào cả nhà!.

Bé trai nhà em năm nay 2 tuổi nhưng bé rất hay khóc và la hét khi không đòi được thứ bé muốn. Em chỉ ngồi bên cạnh và im lặng nhìn bé khóc nhưng bé khóc đến gần 20 phút mà không có dấu hiệu sẽ ngưng. Mình có cách nào để giúp bé cải thiện cảm xúc không ạ?. Bé nhà em chậm nói nên chỉ nói được 1 ít từ đơn thôi. Em xin cảm ơn ạ!.

2
16k
3 Bình luận

3 bình luận

Mình nghĩ để bé khoảng 5 phút nếu bé ko tự dừng lại thì mẹ nên ôm bé và hướng sự chú ý của bé đến sự việc khác

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Mom đừng ngồi bên cạnh mà hãy đi chỗ khác làm việc khác, coi như bơ bé đi 1 lúc là sẽ nghín, sau đó mình nói chuyện với con nhẹ nhàng

2 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dựa vào câu hỏi của bạn, có một số gợi ý để giúp bé cải thiện cảm xúc và giảm khóc và la hét khi không đòi được thứ bé muốn: 1. Tạo môi trường yên tĩnh và an lành: Bạn có thể tạo ra một môi trường yên tĩnh và an lành cho bé bằng cách tắt âm thanh ồn ào, đảm bảo ánh sáng không quá chói, và giữ cho không gian xung quanh bé yên tĩnh. 2. Sử dụng ngôn ngữ cơ thể: Bạn có thể sử dụng ngôn ngữ cơ thể để truyền đạt sự yên tĩnh và an ủi cho bé. Hãy ôm bé, vuốt ve nhẹ nhàng lưng hoặc đầu bé để cho bé cảm nhận sự an toàn và yêu thương. 3. Thể hiện sự hiểu biết và chia sẻ cảm xúc: Bạn có thể thể hiện sự hiểu biết và chia sẻ cảm xúc với bé bằng cách nói chuyện nhẹ nhàng và dịu dàng. Dùng giọng nói êm dịu và lời nói đơn giản để truyền đạt sự yêu thương và sự quan tâm đến bé. 4. Đưa ra lựa chọn và giới hạn: Bạn có thể đưa ra cho bé một số lựa chọn nhỏ để bé có thể tự quyết định và cảm thấy có quyền lựa chọn. Tuy nhiên, hãy đảm bảo rằng bạn đưa ra những lựa chọn hợp lý và giới hạn để tránh việc bé quá khích và không kiểm soát được cảm xúc. 5. Tìm hiểu nguyên nhân: Cố gắng tìm hiểu nguyên nhân gây ra cảm xúc tiêu cực của bé. Có thể bé cảm thấy không thoải mái về một vấn đề nào đó hoặc có nhu cầu cần được đáp ứng. Bằng cách hiểu rõ nguyên nhân, bạn có thể tìm cách giải quyết vấn đề một cách hiệu quả hơn. 6. Tạo một lịch trình ổn định: Bé thường cảm thấy an toàn và yên tĩnh hơn khi có một lịch trình ổn định. Hãy cố gắng tạo ra một lịch trình hàng ngày cho bé, bao gồm thời gian chơi, ăn uống và ngủ. Điều này giúp bé biết điều gì sẽ xảy ra tiếp theo và giảm cảm giác bất an. 7. Tìm hiểu thêm về phát triển ngôn ngữ của bé: Nếu bé chậm nói, hãy tìm hiểu thêm về phát triển ngôn ngữ của bé và cách tương tác với bé để khuyến khích việc nói. Bạn có thể tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc chuyên gia về phát triển trẻ nhỏ để được tư vấn cụ thể hơn. Tuy nhiên, nếu tình trạng của bé không cải thiện hoặc bạn lo lắng về sự phát triển của bé, hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc chuyên gia trẻ em để được tư vấn và hỗ trợ thích hợp. Chúc bạn và bé có những ngày vui và bình yên!
2 tháng trước
Thích
Phản hồi
1
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo