🔥 Bài đăng hot nhất

Thoát vị đĩa đệm có tập boxing được không?

Chào Bác Si!

Em hiện 33 tuổi bị thoát vị mức độ nhẹ, chỉ mới hơi tê chân trái.

Không biết với mức độ đó có nên tập boxing được không? nếu tập được thì với cường độ như thế nào?

Trường hợp điều trị có nên đi mổ hoặc đi đốt sóng cao tần hay không? và độ hiệu quả của đốt sóng cao tần?

Thanks bacsi!

1
61k
2 Bình luận

2 bình luận

Boxing khá nặng nên mình nghĩ bạn tập các bài tập phù hợp ấy b

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Với mức độ thoát vị đĩa đệm nhẹ và chỉ có tình trạng tê chân trái, bạn có thể tập boxing nhưng cần tuân thủ một số nguyên tắc và hạn chế cường độ tập luyện. Trước khi bắt đầu tập boxing, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc chuyên gia về cột sống để đảm bảo rằng việc tập luyện không gây hại cho sức khỏe của bạn. Bác sĩ sẽ đánh giá tình trạng của bạn và đưa ra lời khuyên cụ thể. Nếu bạn được phép tập boxing, hãy chọn các bài tập và kỹ thuật phù hợp để tránh tác động mạnh lên cột sống và đĩa đệm. Hạn chế các đòn đánh mạnh và những động tác quay người quá căng thẳng. Đồng thời, luôn lắng nghe cơ thể của bạn và ngừng tập luyện nếu có bất kỳ đau đớn hay khó chịu nào. Về việc điều trị thoát vị đĩa đệm, phương pháp điều trị sẽ phụ thuộc vào tình trạng của bạn. Trong trường hợp thoát vị đĩa đệm nhẹ, điều trị không cần phẫu thuật có thể được áp dụng. Điều trị bao gồm nghỉ ngơi, thay đổi lối sống, tập thể dục nhẹ nhàng và sử dụng thuốc giảm đau hoặc thuốc chống viêm. Tuy nhiên, nếu tình trạng thoát vị đĩa đệm của bạn nghiêm trọng hoặc không phản ứng với phương pháp điều trị không phẫu thuật, bác sĩ có thể đề xuất phẫu thuật hoặc điều trị bằng đốt sóng cao tần. Phẫu thuật có thể được thực hiện để loại bỏ phần đĩa đệm bị thoát vị hoặc giảm áp lực lên dây thần kinh. Đốt sóng cao tần sử dụng sóng siêu âm để giảm đau và viêm. Tuy nhiên, hiệu quả của đốt sóng cao tần có thể khác nhau đối với từng người. Một số người có thể có cải thiện đáng kể sau điều trị, trong khi người khác có thể không có kết quả tốt. Quyết định điều trị nên được đưa ra sau khi tham khảo ý kiến của bác sĩ và cân nhắc các yếu tố cá nhân. Tuyệt đối không tự ý điều trị thoát vị đĩa đệm mà cần tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa. Bác sĩ sẽ đưa ra đánh giá và lựa chọn phương pháp điều trị phù hợp với tình trạng của bạn. Chúc bạn sức khỏe tốt!
3 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!