🔥 Bài đăng hot nhất

Nên tắm trước hay sau khi khi tập thể dục thì tốt hơn?

Việc tắm trước hay sau khi tập thể dục phụ thuộc vào nhiều yếu tố, bao gồm:

1. Mục đích tập luyện:

• Tập luyện để giảm cân: Nếu bạn tập luyện để giảm cân, tắm trước khi tập có thể giúp bạn đổ mồ hôi nhiều hơn và đốt cháy nhiều calo hơn.
  • Tập luyện để tăng cường sức khỏe: Nếu bạn tập luyện để tăng cường sức khỏe, tắm sau khi tập có thể giúp bạn thư giãn cơ bắp và giảm đau nhức.

2. Thời tiết:

• Mùa nóng: Nếu bạn tập luyện trong mùa nóng, tắm trước khi tập có thể giúp bạn hạ nhiệt và cảm thấy thoải mái hơn.
  • Mùa lạnh: Nếu bạn tập luyện trong mùa lạnh, tắm sau khi tập có thể giúp bạn giữ ấm cơ thể và tránh bị cảm lạnh.

3. Sức khỏe:

• Có bệnh lý nền: Nếu bạn có bất kỳ bệnh lý nền nào, đặc biệt là bệnh tim mạch hoặc huyết áp cao, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi tắm trước hoặc sau khi tập luyện.

4. Sở thích cá nhân:

• Thích tắm trước: Một số người thích tắm trước khi tập luyện để cảm thấy sảng khoái và tỉnh táo hơn.
  • Thích tắm sau: Một số người thích tắm sau khi tập luyện để thư giãn cơ bắp và loại bỏ mồ hôi.

Dưới đây là một số ưu và nhược điểm của việc tắm trước và sau khi tập thể dục:

1.Tắm trước khi tập thể dục:

Ưu điểm:

• Giúp hạ nhiệt cơ thể
  • Giúp bạn cảm thấy sảng khoái và tỉnh táo hơn
  • Giúp da hấp thu oxy tốt hơn

Nhược điểm:

• Có thể làm cho da bạn bị khô
  • Có thể làm cho bạn cảm thấy lạnh hơn trong mùa lạnh
  • Có thể làm cho bạn đổ mồ hôi nhiều hơn trong lúc tập luyện

2.Tắm sau khi tập thể dục:

Ưu điểm:

• Giúp thư giãn cơ bắp
  • Giúp giảm đau nhức
  • Giúp loại bỏ mồ hôi và bụi bẩn

Nhược điểm:

• Có thể làm cho bạn cảm thấy mệt mỏi hơn
  • Có thể làm cho bạn bị cảm lạnh trong mùa lạnh
  • Có thể làm cho da bạn bị ngứa

Tóm lại, không có câu trả lời chính xác cho câu hỏi nên tắm trước hay sau khi tập thể dục. Việc lựa chọn tắm trước hay sau khi tập thể dục phụ thuộc vào nhiều yếu tố, bao gồm mục đích tập luyện, thời tiết, sức khỏe và sở thích cá nhân của bạn.

Bạn có thể thử cả hai cách tắm trước và sau khi tập luyện để xem cách nào phù hợp nhất với mình!

Nên tắm trước hay sau khi khi tập thể dục thì tốt hơn? Nên tắm trước hay sau khi khi tập thể dục thì tốt hơn? 
1
60k
2 Bình luận

2 bình luận

Mình thường tắm r tập, tập xong r tắm, tắm 2 lần

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình Tập xong rồi nghỉ ngơi để ráo mồ hôi người hết mệt rồi tắm.

2 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!