🔥 Bài đăng hot nhất

Bóng đá

Chào bác sĩ, cháu là nam 15 tuổi. Sau khi đi đá bóng thì tinh hoàn bên phải của cháu hơi nhứt nhứt. Mà cháu kiểm tra thì lại không thấy có dấu hiệu của xoắn tinh hoàn (sưng, chạm vào thì đau,...) thì là sao vậy ạ bác sĩ. Có ảnh hưởng gì không ạ

1
61k
5 Bình luận

5 bình luận

Nên đi khám thay vì lên đây hỏi á ấy ơi

1 tháng trước
Thích
Trả lời

có ảnh hưởng nheee, đi khám iiii

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Nếu còn thấy đau thì đi khám đi bạn

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Tình trạng tinh hoàn nhứt nhứt sau khi vận động mạnh, như đi đá bóng, có thể là do nhiều nguyên nhân khác nhau, và không nhất thiết phải là xoắn tinh hoàn. Dưới đây là một số khả năng và lưu ý:

1. Sưng tinh hoàn: Trong một số trường hợp, tinh hoàn có thể sưng nhẹ sau khi vận động mạnh, nhưng không gây ra cảm giác đau hoặc các dấu hiệu của xoắn tinh hoàn. Điều này có thể do việc tăng lưu lượng máu đến khu vực tinh hoàn trong quá trình vận động.
  2. Căng cơ và căng mạch máu: Hoạt động mạnh mẽ có thể gây căng cơ và căng mạch máu trong khu vực tinh hoàn, dẫn đến cảm giác nhứt nhứt hoặc phình lên nhẹ.
  3. Viêm hoặc vi khuẩn: Một số trường hợp tinh hoàn có thể bị viêm do vi khuẩn hoặc viêm vùng tiết niệu, điều này cũng có thể gây ra sự nhứt nhứt hoặc sưng nhẹ.
  4. Động mạch tinh hoàn bị ép: Trong một số trường hợp hiếm, việc tinh hoàn bị ép hoặc áp lực lên động mạch tinh hoàn có thể xảy ra sau khi vận động mạnh, gây ra cảm giác nhức nhối hoặc nhứt nhứt.

Trong hầu hết các trường hợp, các triệu chứng như nhứt nhứt tinh hoàn sau khi vận động mạnh thường không nguy hiểm và sẽ tự giảm dần sau một thời gian nghỉ ngơi. Tuy nhiên, nếu triệu chứng trở nên nghiêm trọng hơn, kéo dài hoặc đi kèm với các triệu chứng khác như đau, sưng to, đỏ, nóng hoặc sốt, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ để được tư vấn và kiểm tra kỹ hơn.

Lưu ý rằng việc tự kiểm tra và tự chẩn đoán không thường xuyên là không an toàn. Nếu bạn hoặc người thân của bạn lo lắng về tình trạng của tinh hoàn, hãy tìm kiếm sự tư vấn y tế chuyên nghiệp.

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng tinh hoàn nhứt nhứt sau khi đi đá bóng có thể do một số nguyên nhân như căng cơ, chấn thương nhẹ hoặc tình trạng tạm thời. Nếu bạn không có dấu hiệu của xoắn tinh hoàn như sưng, đau hoặc khó chịu, thì có thể không có vấn đề nghiêm trọng. Tuy nhiên, để đảm bảo an toàn và loại trừ bất kỳ vấn đề nào, bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ. Bác sĩ sẽ kiểm tra và đưa ra đánh giá chính xác về tình trạng của bạn. Nếu cần, bác sĩ có thể yêu cầu các xét nghiệm hoặc siêu âm để tìm hiểu thêm về tình trạng tinh hoàn của bạn. Nếu không có dấu hiệu bất thường khác và bạn không gặp khó khăn trong sinh hoạt hàng ngày, có thể không có ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe của bạn. Tuy nhiên, để yên tâm, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ để được tư vấn và kiểm tra kỹ hơn. Chúc bạn khỏe mạnh!
2 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!