Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular là thuốc gì?

Tác giả: Tham vấn y khoa: Lê Thị Mỹ Duyên

Tên hoạt chất: Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular Thương hiệu: Đây chỉ là hoạt chất. Không có thương hiệu

Tên gốc: acetaminophen, dextromethorphan hydrobromide, chlorpheniramine maleate, phenylephrine hydrochloride

Phân nhóm: thuốc ho và cảm

Tên biệt dược: Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular

Tác dụng

Tác dụng của thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular là gì?

Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular thường được sử dụng để tạm thời làm giảm các triệu chứng do cảm lạnh và cúm như đau nhức nhẹ, đau đầu, ho, viêm họng, sổ mũi, hắt xì, nghẹt mũi, xoang, sốt.

Liều dùng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Liều dùng thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular cho người lớn như thế nào?

Bạn uống 2 viên mỗi 4 giờ. Bạn không dùng quá 8 viên trong 24 giờ.

Liều dùng thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular cho trẻ em như thế nào?

Trẻ em từ 12 tuổi trở lên: bạn cho trẻ uống 2 viên mỗi 4 giờ. Bạn không cho trẻ dùng quá 8 viên trong 24 giờ.

Bạn không cho trẻ em dưới 12 tuổi dùng thuốc.

Cách dùng

Bạn nên dùng thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular như thế nào?

Bạn nên sử dụng Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular đúng theo chỉ dẫn trên nhãn hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Đặc biệt, bạn không sử dụng thuốc với liều lượng thấp, cao hoặc kéo dài hơn so với thời gian được chỉ định.

Bạn hòa tan 2 viên với 118ml nước.

Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào trong quá trình sử dụng thuốc, hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular?

Bạn ngừng sử dụng thuốc và hỏi ý kiến bác sĩ nếu có các tác dụng phụ sau:

  • Phản ứng dị ứng. Bạn gọi cấp cứu ngay;
  • Dấu hiệu của chảy máu dạ dày;
  • Choáng váng;
  • Nôn mửa;
  • Phân đẫm máu hoặc màu đen;
  • Đau dạ dày;
  • Nghẹt mũi hoặc nghẹt mũi nặng hoặc kéo dài hơn 7 ngày;
  • Sốt nặng hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày;
  • Đỏ hoặc sưng mặt;
  • Triệu chứng mới xuất hiện;
  • Mất thính giác;
  • Căng thẳng, chóng mặt hoặc mất ngủ.

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Thận trọng/Cảnh báo

Trước khi dùng thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular, bạn nên lưu ý những gì?

Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular chứa acetaminophen gây tổn thương gan nghiêm trọng, vì thế bạn chỉ dùng tối đa 8 viên trong 24 giờ. Bạn tránh dùng với các thuốc khác có chứa acetaminophen. Khi dùng thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular, bạn không sử dụng quá nhiều đồ uống có cồn.

Nếu đau họng nghiêm trọng, kéo dài hơn 2 ngày, kèm theo sốt, đau đầu, phát ban, buồn nôn hoặc nôn mửa, bạn nên đi khám càng sớm càng tốt.

Bạn không dùng Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular với bất kỳ loại thuốc nào khác chứa acetaminophen hoặc thuốc ức chế monoamine oxidase (MAOI) (thuốc trầm cảm, tâm thần hoặc bệnh Parkinson) hoặc trong 2 tuần sau khi ngừng thuốc MAOI. Bạn cũng không cho trẻ em dưới 12 tuổi dùng thuốc.

Những điều bạn cần lưu ý khi dùng thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật,…)

Vẫn chưa có đầy đủ các nghiên cứu để xác định rủi ro khi dùng thuốc này trong thời kỳ mang thai hoặc cho con bú. Trước khi dùng thuốc, hãy luôn hỏi ý kiến bác sĩ để cân nhắc giữa lợi ích và nguy cơ.

Tương tác thuốc

Thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular có thể tương tác với những thuốc nào?

Thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào.

Bảo quản thuốc

Bạn nên bảo quản Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular như thế nào?

Bạn nên bảo quản ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm và tránh ánh sáng. Không bảo quản trong phòng tắm hoặc trong ngăn đá. Bạn nên nhớ rằng mỗi loại thuốc có thể có các phương pháp bảo quản khác nhau. Vì vậy, bạn nên đọc kỹ hướng dẫn bảo quản trên bao bì hoặc hỏi dược sĩ. Giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

Bạn không nên vứt thuốc vào toilet hoặc đường ống dẫn nước trừ khi có yêu cầu. Thay vì vậy, hãy vứt thuốc đúng cách khi thuốc quá hạn hoặc không thể sử dụng. Bạn có thể tham khảo ý kiến dược sĩ hoặc công ty xử lý rác thải địa phương về cách tiêu hủy thuốc an toàn.

Dạng bào chế

Thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular có những dạng và hàm lượng nào?

Thuốc Alka-Seltzer Plus® Severe Cold & Flu Formular được bào chế dạng Viên nén sủi bọt với công thức 250mg acetaminophen, 10mg dextromethorphan hydrobromide, 2mg chlorpheniramine maleate, 5mg phenylephrine hydrochloride.

Hello Health Group không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa.

Chia sẻ thông tin hữu ích này cho mọi người trên:

Ngày đăng: Tháng Mười 18, 2017 | Lần cập nhật cuối: Tháng Mười Hai 5, 2019

Nguồn tham khảo