🔥 Bài đăng hot nhất

Giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia - chuyên đề “Lợi và hại của các biện pháp tránh thai”

🔰 Hiện nay có vô vàn những biện pháp tránh thai được nhiều cặp đôi áp dụng. Bên cạnh hiệu quả tránh thai, mỗi biện pháp đều có tác dụng phụ, có thể có lợi và cũng có thể có hại. Không một biện pháp nào được xem là an toàn tuyệt đối. Do đó, nếu chưa sẵn sàng làm bố mẹ, bạn nên chủ động tìm hiểu kỹ và lựa chọn biện pháp tránh thai phù hợp cho bản thân. ❓Vậy làm thế nào để lựa chọn biện pháp tránh thai phù hợp nhất? ❓Những biện pháp tránh thai phổ biến hiện nay là gì? ❓Sử dụng các biện pháp tránh thai thường xuyên có gây vô sinh không? ❓Tác dụng phụ thường gặp nhất của phương pháp tránh thai là gì? 🌟 Kết nối ngay với 𝗕𝘀. 𝗧𝗮̣ 𝗧𝗿𝘂𝗻𝗴 𝗞𝗶𝗲̂𝗻 - bác sĩ Sản Phụ khoa - Thẩm mỹ tại Bệnh viện Đa khoa Đồng Nai 2 để được giải đáp tất cả thắc mắc trong chuyên đề “Lợi và hại của các biện pháp tránh thai". ➢ Để lựa chọn cho mình một biện pháp tránh thai phù hợp và không mang thai ngoài ý muốn bạn hãy đặt câu hỏi ngay dưới phần bình luận từ ngày 01/10 đến 05/10/2021 sẽ được chuyên gia tư vấn tận tình từ ngày 06/10/2021. ➢ Đừng bỏ lỡ cơ hội được tư vấn online với chuyên gia, bác sĩ Sản Phụ khoa trong chương trình này. Hãy tham gia ngay!
Giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia - chuyên đề “Lợi và hại của các biện pháp tránh thai”Giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia - chuyên đề “Lợi và hại của các biện pháp tránh thai”
29
40k
47 Bình luận

47 bình luận

Em chào bác sĩ, BS cho em hỏi là tuần vừa rồi em quên uống thuốc tránh thai 2 ngày (thứ 5 và thứ 6 của tuần thứ 2 trong vỉ thuốc). Đến chiều thứ 7 thì em thấy ra máu, lo quá vì tự nhiên thấy bị như vậy. Tối hôm đó em uống liền 2 viên của thứ 6 và thứ 7. Em thấy vẫn ra máu nên đang hoang mang là không biết có nên uống tiếp không hay dừng lại. Liệu ra máu thế có sao không ạ? Em rất mong BS tư vấn sớm cho em. Em xin cảm ơn nhiều ạ.
2 năm trước
Thích
Trả lời
2
@bs.tatrungkienthì ra là vậy, em sẽ đổi luôn vỉ thuốc mới. Cảm ơn bác sĩ đã chia sẻ ạ
2 năm trước
Thích
Trả lời
@vankhanhduong08Chào bạn, Việc tư vấn chính xác cho từng trường hợp quên uống thuốc tránh thai hàng ngày cần thêm nhiều thông tin hơn để tư vấn VD: chu kỳ kinh đều, hay không, viên thuốc hiện tại là đã đến ngày thứ bao nhiêu của kỳ kinh, loại thuốc đang uống tên gì,... Tuy nhiên với vấn đề của bạn, trước tiên cần dùng que thử thai, xem có thai không, nếu không, có thể đây là một lần ra kinh đến sớm. Bạn có thể chỉ cần để cho kinh ra bình thường, theo dõi, khi hết kinh thì bắt đầu lại vỉ thuốc mới. Hiện tượng ra máu bạn gặp phải có thể do rối loạn nội tiết sau khi ngừng uống thuốc tránh thai hàng ngày. Nếu lượng máu ra không nhiều, không có màu và mùi bất thường, không gây đau bụng thì bạn không cần lo lắng. Tuy nhiên, nếu biểu hiện này kéo dài và trở nặng hơn, bạn cần đến ngay các cơ sở y tế để được thăm khám. Bạn có thể tham khảo thêm một số thông tin liên quan đến vấn đề quên uống thuốc tránh thai hàng ngày tại bài viết sau: https://hellobacsi.com/suc-khoe-tinh-duc/ngua-thai/phai-lam-sao-khi-quen-dung-thuoc-tranh-thai/ Chúc bạn và gia đình nhiều sức khỏe! Bs. Tạ Trung Kiên Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@vankhanhduong08mình cũng bị giống vậy
2 năm trước
Thích
Trả lời
Em có 1 cháu 2 tuổi, hiện 2 vợ chồng mong có thêm 1 baby nữa. Em thuộc tuýp kinh nguyệt không đều, tháng này em trễ 24 ngày rồi, 10 ngày trước dùng que thử thai không thấy gì, nhưng 3 ngày gần đây em thử liên tục thì xuất hiện 2 vạch, vạch thứ 2 lên chậm hơn và mờ hơn vạch 1. Em mong quá nên đi siêu âm thử, BS nói nội mạc tử cung dày 12mm, và không có túi thai. Cho em hỏi vì sao không có thai mà que lại lên 2 vạch? Nếu có thai thì bao lâu siêu âm mới thấy túi thai? Em rất lo lắng ạ.
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@anhngoc10Chào bạn, Mặc dù sử dụng que thử thai là biện pháp thử thai tương đối chính xác nhưng đôi khi vẫn sai lệch. Cụ thể, nhiều chị em hoang mang khi thử que 2 vạch siêu âm chưa thấy thai. Vậy bạn nên làm gì để biết mình có mang thai không? Xin chia sẻ với bạn những thông tin dưới đây. Thứ nhất là niêm mạc tử cung dày 12mm, đây là kích thước niêm mạc phát triển phù hợp với sự phát triển của trứng để giúp trứng vào làm tổ sau khi thụ thai thành công. Tuy nhiên, siêu âm chưa có túi thai nên không thể khẳng định bạn có thai hay chưa mà cần phải theo dõi thêm. Việc siêu âm vào giai đoạn sớm của thai kỳ cần được siêu âm đầu dò đường âm đạo để chẩn đoán chính xác. - Nếu bạn chỉ siêu âm đường bụng sẽ không thấy được thai. - Nếu đầu dò âm đạo vẫn chưa thấy, bạn cần làm xét nghiệm máu kiểm tra nồng độ BhCG để xác định chính xác có thai không. (vì đôi khi que thử sai, hoặc siêu âm giai đoạn sớm chưa thấy thai). Nếu nồng độ thai đủ BhCG >1500UI thì cần tìm vị trí của thai. Trong tình huống thai giai đoạn quá sớm thì vẫn có thể thử que 2 vạch siêu âm chưa thấy thai sẽ hẹn bạn lại sau 2-3 ngày tuỳ nồng độ BhCG để tìm thai. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về xét nghiệm hCG tại bài viết sau: https://hellobacsi.com/mang-thai/thai-ky/tam-ca-nguyet-1/xet-nghiem-gonadotropin-mang-dem-nguoi-hcg/ Hy vọng những thông tin trên đã giúp bạn an tâm hơn khi thử que 2 vạch siêu âm chưa thấy thai. Chúc bạn sớm có tin vui! Bs. Tạ Trung Kiên Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Dạ em chào bác sĩ, em muốn hỏi thêm là em sinh con được 6 tháng nhưng vẫn chưa có kinh trở lại. Vậy em phải uống thuốc tránh thai bắt đầu từ ngày nào ạ? Vì em thấy ghi trong hướng dẫn sử dụng là từ ngày đầu tiên có kinh. Mong bác sĩ trả lời giúp em. Em xin chân thành cảm ơn.
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@hanguyenhong165Chào em, Nếu em đang tìm kiếm các phương pháp tránh thai khi cho con bú an toàn và hiệu quả thì hãy cùng tham khảo các thông tin dưới đây nhé. Hiện nếu bé đang bú mẹ hoàn toàn thì mẹ sẽ vô kinh, trứng sẽ không rụng, sẽ giúp hỗ trợ cho ngừa thai. Tuy nhiên cách này hiệu quả không cao. Nguyên nhân là do phương pháp này chỉ đáng tin cậy trong vòng 6 tháng sau khi sinh con. Do đó, em có thể bắt đầu uống ngay thời điểm này không chờ có kinh. Lưu ý trước khi uống em nên dùng que thử thai để chắc chắn rằng em không đang có một thai nhi khác (cũng làm cho vô kinh). Ngoài ra, em có thể phối hợp thêm bao cao su để nâng tỷ lệ tránh thai khi cho con bú. Những biện pháp khác như đặt vòng tránh thai, viên thuốc tránh thai chỉ có Progesterone, que cấy,... là các biện pháp ngừa thai không ảnh hưởng sữa mẹ. Em có thể tham khảo thêm thông tin chi tiết các phương pháp tránh thai khi cho con bú tại bài viết này nhé: https://hellobacsi.com/mang-thai/cham-soc-me-sau-sinh/chu-de-sau-sinh-khac/tiet-lo-phuong-phap-tranh-thai-khi-cho-con-bu/ Chúc em nhiều sức khỏe! Bs. Tạ Trung Kiên Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
AloBacsi ơi cho em hỏi, Vợ em có uống thuốc tránh thai hàng ngày vỉ 28 viên. Khi đang uống vỉ thứ 3, tới viên thứ 5 thì bị ói do bia rượu. Vợ em uống thuốc vào lúc 8h30 và bị ói vào lúc hơn 12h, vậy không biết tác dụng của thuốc thế nào và có sao không ạ?
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@khoi60873Chào bạn, Tác dụng phụ của thuốc tránh thai hàng ngày vỉ 28 viên là nhức đầu, buồn nôn, nôn, uống đúng hướng dẫn và không tiêu chảy hay nôn nặng thì tỷ lệ tránh thai cao. Nôn, tiêu chảy nhẹ hay dùng kháng sinh trong thời gian ngắn thì không ảnh hưởng tới hiệu quả tránh thai. Trường hợp của vợ bạn, sau 4 tiếng mới xuất hiện tình trạng nôn ói thì thuốc đã được hấp thu vào trong cơ thể khá nhiều, việc nôn ói cũng chỉ làm giảm nồng độ thuốc phần nào. Nếu ngày sau vợ bạn tiếp tục uống đều lại thì nguy cơ có thai cũng sẽ là không cao. Bên cạnh tác dụng phụ của thuốc tránh thai hàng ngày, bạn có thể tham khảo thêm một số cách xử lý nếu vợ bạn quên uống thuốc tránh thai hàng ngày tại bài viết sau: https://hellobacsi.com/suc-khoe-tinh-duc/ngua-thai/phai-lam-sao-khi-quen-dung-thuoc-tranh-thai/ Chúc bạn và gia đình nhiều sức khỏe! Bs. Tạ Trung Kiên Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Chào bác sĩ, vợ em mang thai được hơn 2 tháng. Hồi tháng 1/9 sau khi quan hệ, do không biết đã có thai, vợ em có uống tránh thai khẩn cấp. Cho em hỏi là như vậy có ảnh hưởng gì tới sức khỏe vợ và con em không ạ? Xin được BS tư vấn.
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@duc011696Chào bạn, Với câu hỏi “Có thai uống thuốc tránh thai khẩn cấp có sao không?” có lẽ cũng là nỗi băn khoăn của hầu hết các phụ nữ lỡ “dính” bầu sau khi uống thuốc tránh thai. Trường hợp của vợ bạn đã dùng thuốc cách đây 1 tháng hơn, nếu như hiện tại thai nhi vẫn có tim thai, không ra huyết, thì thuốc không ảnh hưởng đến mẹ và thai. Tuy nhiên, vợ bạn sẽ cần chú ý khám thai và làm tầm soát dị tật thai nhi khi thai >11 tuần để đảm bảo bé khỏe mạnh. Ngoài ra, bạn cần giúp vợ mình duy trì tinh thần thoải mái, ăn uống đủ chất sao cho em bé có tiền đề phát triển tốt nhất và khám thai định kỳ là những gì mà các mẹ nên làm lúc này để có một thai kỳ ổn định, sinh ra em bé thật khỏe mạnh và đáng yêu. Hy vọng những thông tin trên đã giúp bạn giải đáp được thắc mắc “Có thai uống thuốc tránh thai khẩn cấp có sao không?” Chúc bạn và gia đình nhiều sức khỏe! Bs. Tạ Trung Kiên Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Bác sĩ ơi, vì sao không nên đặt vòng tránh thai khi tiền căn đã bị thai ngoài tử cung? Từng bị thai ngoài tử cung thì cấy que tránh thai được không ạ?
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@nhi.tranyen1974Chào bạn, Trong danh sách những ai không nên đặt vòng tránh thai có chỉ định không áp dụng với người có tiền căn thai ngoài tử cung. Trên thực tế, đây chỉ là một chống chỉ định tương đối, tức bạn vẫn có thể đặt vòng tránh thai khi lợi ích ngừa thai cao hơn nguy cơ. Tuỳ vào nguyên nhân bệnh lý lần đầu gây nên thai ngoài (Vd:viêm nhiễm, lậu, chlamydia) mà sẽ ảnh hưởng quyết định đặt vòng có tăng nguy cơ hay không. Tuy nhiên nếu như mong muốn an toàn tuyệt đối thì cấy que sẽ là một biện pháp an toàn khi tiền sử thai ngoài. Bên cạnh đó, bao cao su, thuốc ngừa thai viên uống hàng ngày cũng là một lựa chọn phù hợp. Bạn cũng có thể tham khảo thêm một số thảo dược tự nhiên có tác dụng ngừa thai an toàn tại bài viết sau: https://hellobacsi.com/mang-thai/chuan-bi-mang-thai/chu-de-thu-thai-khac/nhung-thao-duoc-giup-ban-tranh-thai-hieu-qua/ Hy vọng những thông tin trên đã giúp bạn giải đáp thắc mắc người có tiền căn thai ngoài tử cung có nằm trong danh sách “Những ai không nên đặt vòng tránh thai?”, và các biện pháp tránh thai phù hợp. Chúc bạn nhiều sức khỏe! Bs. Tạ Trung Kiên Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Thưa bác sỹ, sau khi quan hệ bao lâu thì có thể dùng que thử thai để biết mình có thai hay chưa ạ?
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@hoaiantrinhnguyen523Chào bạn, Với câu hỏi “Sau quan hệ bao lâu thì dùng que thử thai?”, xin thông tin đến bạn như sau: Trên lý thuyết nếu khi quan hệ, đồng thời trứng rụng và được thụ tinh cùng thời điểm thì sau 11 ngày, bạn đã có thể dùng que thử thai. Tuy nhiên, nếu thử lần đầu chỉ 1 vạch, bạn có thể chờ 1 tuần sau, hoặc khi trễ kinh để thử lại nhé. Bên cạnh việc tìm hiểu thời gian sau quan hệ bao lâu thì dùng que thử thai, bạn có thể tham khảo thêm cách dùng và đọc kết quả que thử thai tại bài viết sau: https://hellobacsi.com/mang-thai/chuan-bi-mang-thai/chuan-bi-tien-san/cach-su-dung-que-thu-thai/ Chúc bạn nhiều sức khỏe! Bs. Tạ Trung Kiên Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Cháu nghe nói uống thuốc tránh thai nhiều có khả năng bị bệnh và gây béo phì, vậy BS có cách nào để mình vẫn quan hệ nhưng không thụ thai được không ạ? Cảm ơn bác sĩ.
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@khanhlinh15Chào em, Một vài phụ nữ cảm thấy mình tăng cân sau khi bắt đầu uống thuốc tránh thai. Vậy uống thuốc tránh thai có tăng cân không? Xin thông tin đến em như sau: Thuốc tránh thai là một biện pháp an toàn, không gây bệnh ảnh hưởng cơ thể, Trong một số trường hợp có thể gây lên cân. Nguyên nhân là do thành phần estrogen trong thuốc tránh thai có tác dụng giữ muối và nước trong cơ thể. Điều này khiến nhiều phụ nữ cảm thấy mình tăng cân và có cảm giác sưng phù ở tay, chân, mí mắt sau khi uống thuốc. Ngoài ra, thành phần progestin (là một dạng tổng hợp của progesterone) có tác dụng kích thích sự thèm ăn, gây tăng trọng lượng cơ thể. Em có thể tìm hiểu thêm các thông tin liên quan việc “Uống thuốc tránh thai có tăng cân không?” tại bài viết sau: https://hellobacsi.com/suc-khoe-phu-nu/van-de-phu-khoa-khac/thuc-hu-viec-uong-thuoc-tranh-thai-gay-tang-can/ Nếu như em sợ việc tăng cân do viên thuốc nội tiết thì có thể đặt vòng tránh thai chứa đồng Cu-IUD là phương pháp duy nhất ngừa thai lâu dài mà không dùng nội tiết không tăng cân. Chúc em nhiều sức khỏe! Bs. Tạ Trung Kiên Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Em nghe nói đừng nên uống thuốc tránh thai vì dễ gây khô buồng trứng hoặc là gây vô sinh. Em đang dùng loại Regulon. Vậy xin hỏi BS em dùng lâu có bị ảnh hưởng gì nghiêm trọng về sau không ạ? Cảm ơn BS!
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@damngockhue341Chào bạn, Với câu hỏi “Uống thuốc tránh thai có bị vô sinh không?” hay “Thuốc Regulon có gây ảnh hưởng đến sức khỏe không?”, xin thông tin đến bạn như sau: Thuốc Regulon với thành phần là ethinylestradiol (estrogen) và desogestrel (progesteron). Đây là một thuốc ngừa thai hàng ngày dạng kết hợp. Cơ chế thuốc là ngăn ngừa rụng trứng và thay đổi cửa sổ làm tổ, không gây hại cho buồng trứng do đó sẽ không gây vô sinh và trong y khoa không có tình trạng gọi là ”khô buồng trứng". Do đó bạn có thể an tâm, chỉ cần buồng trứng bạn trước khi dùng thuốc là bình thường thì sau khi dùng chỉ cần bạn ngưng thuốc sẽ có thể có khả năng mang thai bình thường. Vậy uống thuốc tránh thai lâu ngày có bị vô sinh không? Một số biến chứng hiếm gặp khi dùng thuốc tránh thai lâu ngày có thể gặp phải đối với hệ tim mạch như thuyên tắc huyết khối. Do đó, bạn cần lưu ý nếu như bản thân có bệnh nền về tim mạch, hay giãn tĩnh mạch thì nên đổi sang thuốc ngừa thai chỉ có progesteron. Đến hiện tại các tác dụng phụ của thuốc thường xuất hiện sớm ngay sau khi dùng nếu có. Vì vậy, nếu bạn hiện đã dùng lâu dài và hiện tại không có triệu chứng gì thì bạn có thể yên tâm dùng Bạn có thể tham khảo thêm lời giải đáp cho câu hỏi “Uống thuốc tránh thai có bị vô sinh không?” tại bài viết sau: https://hellobacsi.com/mang-thai/chuan-bi-mang-thai/chu-de-thu-thai-khac/dung-thuoc-tranh-thai-lau-dai-co-gay-vo-sinh/ Chúc bạn nhiều sức khỏe! Bs. Tạ Trung Kiên Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Thưa bác sĩ. Em gái em 23 tuổi, mới lấy chồng nhưng chưa muốn có thai. Em ấy muốn tránh thai trong vòng 5 tháng hoặc 1 năm. Em nghe nói tiêm thuốc ngừa thai có hiệu quả cao nhưng lại bị khô niêm mạc. Em ấy còn trẻ nếu tiêm thuốc có tốt không ạ? Em cám ơn BS!
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@hanguyenhong165Chào bạn, Tiêm thuốc ngừa thai dưới mô là một phương pháp hiệu quả cao, tác dụng của một lần tiêm là 12 tuần (3 tháng). Những tác dụng phụ có thể xảy ra như: - Vô kinh (không có kinh) - Rong kinh (kinh kéo dài) - Khô âm đạo Những tác dụng phụ sau khi tiêm thuốc ngừa thai sẽ hết sau một thời gian dùng. Thuốc tiêm ngừa thai cũng như thuốc uống không ảnh hưởng đến khả năng sinh sản sau này. Nếu bạn chỉ có ý định ngừa thai 5 tháng - 1 năm có thể thử dùng biện pháp như dùng bao cao su, thuốc ngừa thai uống mỗi ngày. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về phương pháp tiêm thuốc ngừa thai tại bài viết sau: https://hellobacsi.com/suc-khoe-tinh-duc/ngua-thai/tiem-thuoc-tranh-thai-co-an-toan-khong/ Chúc bạn nhiều sức khỏe! Bs. Tạ Trung Kiên Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ
2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Xem thêm 8 bình luận
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!