Bị đau họng

Tôi bị đau cổ họng, thường khó nói chuyện do bị khô cổ hụt hơi. Xin hỏi bác sỹ cách điều trị ?

0
11
1 Bình luận

1 bình luận

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Đau họng và khô cổ họng có thể là do nhiều nguyên nhân khác nhau, nhưng thường là do viêm họng. Để điều trị tình trạng này, bạn có thể thử các biện pháp sau: 1. Nghỉ ngơi và giữ ấm: Nghỉ ngơi đủ giấc, tránh tiếp xúc với các chất gây kích ứng như khói thuốc, bụi, hóa chất. Đặc biệt, hạn chế tiếp xúc với không khí lạnh và giữ cổ ấm bằng cách đeo khăn quàng cổ. 2. Uống nhiều nước: Đảm bảo cung cấp đủ nước cho cơ thể để giữ ẩm cho niêm mạc họng. Ngoài ra, bạn cũng có thể sử dụng các loại nước hoa quả không đường, nước chanh ấm hoặc nước muối sinh lý để làm dịu cổ họng. 3. Hút thuốc lá và cồn: Tránh hút thuốc lá và uống cồn, vì chúng có thể làm tổn thương niêm mạc họng và làm tăng nguy cơ viêm nhiễm. 4. Sử dụng thuốc giảm đau và chống viêm: Bạn có thể sử dụng các loại thuốc không kê đơn như paracetamol hoặc ibuprofen để giảm đau và viêm. Tuy nhiên, hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tuân thủ liều lượng được khuyến cáo. 5. Sử dụng các loại xịt họng hoặc viên ngậm: Có thể sử dụng các loại xịt họng hoặc viên ngậm chứa chất kháng vi khuẩn hoặc chất làm dịu để giảm đau và viêm. Nếu triệu chứng không giảm hoặc còn kéo dài sau một thời gian, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ để được tư vấn và điều trị thích hợp. Bác sĩ sẽ đưa ra đánh giá chi tiết về tình trạng của bạn và đề xuất phương pháp điều trị phù hợp. Chúc bạn sớm khỏe lại!
7 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Topics not found