Efferalgan

Tham vấn y khoa: | Tác giả:

Ngày cập nhật 11/08/2020 . 5 phút đọc
Chia sẻ ngay!

Tên hoạt chất: paracetamol

Phân nhóm: thuốc giảm đau (không có chất gây nghiện) và hạ sốt

Tên biệt dược: Efferalgan

Tác dụng

Tác dụng của thuốc Efferalgan là gì?

điều trị đau đầu khi có kinh nguyệt

Efferalgan có tác dụng giảm đau, hạ sốt, điều trị các triệu chứng đau như đau đầu, đau răng, nhức mỏi cơ.

Paracetamol giúp giảm đau bằng cách ngăn chặn đường truyền ngoại biên của xung lực đau; hạ sốt nhờ vào ức chế trung tâm điều chế nhiệt ở vùng dưới đồi.

Bên cạnh đó, paracetamol có tác dụng kháng viêm yếu do có liên quan đến sự ức chế tổng hợp prostaglandin ở hệ thần kinh trung ương.

Một số tác dụng khác của thuốc không được liệt kê trên nhãn thuốc đã được phê duyệt nhưng bác sĩ có thể chỉ định bạn dùng. Bạn chỉ sử dụng thuốc này để điều trị một số bệnh lí chỉ khi có chỉ định của bác sĩ.

Liều dùng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Liều dùng thuốc hạ sốt Efferalgan cho người lớn

Với Efferalgan 500mg, người lớn hoặc trẻ em trên 12 tuổi uống từ 1 – 2 viên trong vòng 4 – 6 giờ khi cảm thấy đau hoặc sốt (tối đa 8 viên/ngày).

Liều dùng thuốc hạ sốt Efferalgan cho trẻ em

Trẻ em 7 – 12  tuổi: uống 1/2 – 1 viên Efferalgan 500mg trong vòng 4 – 6 giờ (tối đa 4 viên/ngày).

Một số sản phẩm trên thị trường có hàm lượng thấp hơn dành cho trẻ em, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ và đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng.

Cách dùng

Bạn nên dùng thuốc Efferalgan như thế nào?

Efferalgan được dùng để điều trị các triệu chứng đau và sốt từ nhẹ tới vừa.

Khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống thuốc là 4 giờ.

Bạn không dùng thuốc quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em mà không có hướng dẫn của thầy thuốc. Không dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Không dùng thuốc cho người có tiền sử bệnh gan hoặc nghiện rượu, người bị dị ứng với paracetamol.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Vì Efferalgan thường chỉ sử dụng khi cần thiết, bạn không cần quá lo lắng nếu quên sử dụng một liều.

Nếu bạn cần dùng thường xuyên và quên uống một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ của Efferalgan

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc hạ sốt Efferalgan?

cô gái buồn nôn
Buồn nôn và nôn cũng có thể là một triệu chứng của hội chứng nhịp tim nhanh tư thế đứng

Paracetamol (hoạt chất chính trong Efferalgan) có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn khi sử dụng quá liều như:

  • Tiêu chảy
  • Tăng tiết mồ hôi
  • Chán ăn
  • Buồn nôn hoặc nôn mửa
  • Co thắt dạ dày hoặc đau dạ dày
  • Sưng, đau vùng bụng trên

Một số tác dụng phụ hiếm gặp và nguy hiểm hơn. Nếu có các triệu chứng sau đây, bạn hãy liên lạc với bác sĩ ngay lập tức:

  • Phân có máu hoặc có màu đen
  • Đi tiểu ra máu hoặc nước tiểu vẩn đục
  • Sốt có hoặc không có ớn lạnh (tình trạng này không có trước khi điều trị)
  • Đau ở vùng lưng dưới hoặc bên hông
  • Xuất hiện các chấm đỏ trên da
  • Da phát ban, nổi mề đay hoặc ngứa
  • Đau họng (không có trước khi điều trị)
  • Môi hoặc trong miệng xuất hiện các vết lở, loét hay đốm trắng
  • Tiểu ít
  • Chảy máu bất thường hoặc xuất hiện các vết bầm tím
  • Mệt mỏi bất thường
  • Vàng mắt, vàng da

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Thận trọng/ Cảnh báo

Trước khi dùng thuốc Efferalgan, bạn nên lưu ý những gì?

Bạn không nên sử dụng thuốc hạ sốt này nếu bị dị ứng với paracetamol.

Bạn cũng cần hỏi ý kiến bác sĩ về việc sử dụng Efferalgan nói riêng hay những thuốc chứa paracetamol nói chung khi có tiền sử bệnh gan hay nghiện rượu.

Bệnh nhân thiếu hụt enzyme glucose – 6 – phosphat dehydrogenase (G6PD) không được sử dụng thuốc này.

Những điều bạn nên lưu ý khi dùng thuốc hạ sốt Efferalgan trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật…)

Chưa có nhiều bằng chứng cho biết liệu paracetamol có gây hại cho thai nhi không. Vì vậy, trước khi sử dụng thuốc có paracetamol khi mang thai, hãy hỏi ý kiến bác sĩ.

Ngoài ra, thuốc có thể sẽ truyền vào sữa mẹ và gây hại cho em bé đang bú. Nếu bạn vẫn muốn sử dụng thuốc khi đang cho con bú, bạn có thể tham khảo từ bác sĩ hoặc dược sĩ chuyên môn.

Tương tác thuốc Efferalgan

Thuốc Efferalgan có thể tương tác với những thuốc nào?

thuốc selazn

Thuốc này có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Một số thuốc có thể xảy ra tương tác khi dùng chung với paracetmol:

  • Amitriptyline
  • Amlodipine
  • Amoxicillin
  • Aspirin
  • Atorvastatin
  • Caffeine
  • Clopidogrel
  • Codeine
  • Diazepam
  • Diclofenac
  • Furosemide
  • Gabapentin
  • Ibuprofen
  • Lansoprazole
  • Levofloxacin
  • Levothyroxine
  • Metformin
  • Naproxen
  • Omeprazole
  • Pantoprazole
  • Prednisolone
  • Pregabalin
  • Ramipril
  • Ranitidine
  • Sertraline
  • Simvastatin
  • Tramadol
  • Tylenol (acetaminophen)

Thuốc Efferalgan có thể tương tác với loại thức ăn, đồ uống nào?

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá.

Bạn có thể tham khảo bài viết về paracetamol để có thể biết thêm thông tin chi tiết về các tương tác ở người nghiện rượu và các tình trạng sức khỏe khác.

Bảo quản thuốc Efferalgan

Bạn nên bảo quản thuốc Effralgan như thế nào?

Bạn nên bảo quản ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm và tránh ánh sáng. Giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em. Efferalgan dạng đặt hậu môn cần được bảo quản trong tủ lạnh.

Dạng bào chế Efferalgan

Thuốc Efferalgan có những dạng và hàm lượng nào?

Thuốc này có những dạng và hàm lượng sau:

  • Bột sủi, viên sủi Efferalgan: 80mg, 250mg, 500mg, 1.000mg.
  • Viên nén: 500mg.
  • Viện đặt hậu môn: 80mg, 150mg, 300mg.

Ngoài ra, một số sản phẩm Efferalgan kết hợp giữa paracetamol và các thành phần khác giúp tăng tác dụng như paracetamol +  vitamin C, paracetamol + Codein, paracetamol + ibuprofen.

Các bài viết của Hello Health Group và Hello Bacsi chỉ có tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.

Bạn có thể quan tâm đến chủ đề:

Bài viết này có hữu ích cho bạn không?
happy unhappy"
Nguồn tham khảo

Bài có nhiều người đọc

Bệnh gút cấp dùng thuốc giảm đau gì?

Bệnh gút cấp mô tả các đợt viêm và đau dữ dội, khởi phát đột ngột tại khớp do các tinh thể urat lắng đọng gây ra, có thể hủy hoại khớp.

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngọc Anh
Chuyên đề sức khỏe, Giảm đau 13/07/2020 . 5 phút đọc

Trắc nghiệm: Nguy cơ biến chứng tiêu hóa và tim mạch ở người bị thoái hóa khớp khi dùng NSAIDs

Người bị thoái hóa khớp khi dùng thuốc điều trị nhóm NSAIDs có nguy cơ gặp phải biến cố trên tiêu hóa và tim mạch nếu không tìm hiểu kỹ.

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngọc Anh
Chuyên đề sức khỏe, Giảm đau 22/06/2020 . 1 phút đọc

Bật mí cách sử dụng thuốc giảm đau an toàn cho người có vấn đề về huyết áp

Một số loại thuốc giảm đau có thể gây ra tác dụng không mong muốn là tăng huyết áp. Nếu không để ý có thể làm tăng nguy cơ biến cố tim mạch.

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngọc Anh
Chuyên đề sức khỏe, Giảm đau 01/06/2020 . 4 phút đọc

Aspegic

Thuốc Aspegic được chỉ định trong điều trị triệu chứng đau từ nhẹ đến trung bình, hạ sốt, kháng viêm, dùng trong các bệnh về khớp.

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngọc Anh
Thuốc A-Z, Thuốc và Thảo dược A-Z 31/05/2020 . 4 phút đọc

Bạn có thể quan tâm

[Infographic] Thuốc trị đau khớp nào có thể dùng cho người bị tăng huyết áp?

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngọc Anh
Ngày đăng 16/09/2020 . 1 phút đọc
Pfizer điều trị đau

[Trắc nghiệm] Hiểu rõ về mức độ đau của bạn để góp phần đẩy lùi cơn đau

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngọc Anh
Ngày đăng 10/09/2020 . 2 phút đọc
Pfizer chữa đau lưng

Mách nhỏ các phương pháp chữa đau lưng

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Tố Quyên
Ngày đăng 04/09/2020 . 7 phút đọc
bạn có đang bỏ qua dấu hiệu bệnh gút không

Bạn có đang bỏ qua dấu hiệu bệnh gút không?

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả hellobacsi
Ngày đăng 13/08/2020 . 8 phút đọc