🔥 Bài đăng hot nhất

LIVESTREAM GIẢI ĐÁP THẮC MẮC CÙNG CHUYÊN GIA

✨ Các mẹ thương mến của cộng đồng Mang thai ơi! ✨

Trong những tháng cuối của thai kỳ, hẳn mẹ nào cũng rất mong đợi để chào đón con yêu chào đời. Nhân dịp tháng 4 là Tháng Nâng Cao Nhận Thức Về Sinh Mổ, cộng đồng Hello Bacsi đặc biệt tổ chức chương trình livestream giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia dành riêng cho các mẹ đang có kế hoạch sinh mổ hoặc vừa sinh mổ.

Các bác sĩ sẽ chia sẻ những thông tin hữu ích và giải đáp những câu hỏi về các vấn đề như:

• Cách chăm sóc sức khỏe cho mẹ sau sinh mổ
  • Những lưu ý chăm sóc trẻ sinh mổ khỏe mạnh
  • Cách tăng cường hệ miễn dịch cho trẻ sinh mổ

Chương trình có sự tham gia đặc biệt của 2 chuyên gia:

⭐ Thạc sĩ - Bác sĩ Huỳnh Kim Dung - Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Phương Châu - Cần Thơ

⭐ Tiến sĩ - Bác sĩ - Giảng viên Nguyễn Bùi Bình - Bệnh viện Trẻ em Hải Phòng

• Thời gian livestream: 19h30 thứ Sáu, ngày 15/04/2022.
  • Trực tiếp trên Fanpage Hello Bacsi và MarryBaby.

📩 Các mẹ có thể đặt câu hỏi liên quan đến vấn đề sinh mổ và chăm sóc bé sinh mổ cho bác sĩ tại phần bình luận bên dưới bài đăng này của cộng đồng Mang thai Hello Bacsi từ ngày 25/03 đến 31/03/2022 để được bác sĩ tư vấn chi tiết trong buổi livestream nhé.

Đặc biệt, 3 câu hỏi may mắn trong topic này sẽ nhận được 100.000VND. Đừng ngần ngại, nhanh tay để lại câu hỏi bên dưới cho bác sĩ và chia sẻ thông tin chương trình đến bạn bè, người thân để lan tỏa những thông tin bổ ích mẹ nhé!

*Bạn có thể sử dụng E-voucher để thanh toán, mua sắm các sản phẩm, giải trí, nhà hàng trên nhiều sàn thương mại điện tử như Shopee, Lazada, Tiki, Grab, Now,…

Hẹn gặp lại các mẹ trong buổi livestream sắp tới. Hy vọng phần giải đáp thắc mắc từ chuyên gia sẽ giúp các mẹ “bỏ túi” thêm được nhiều kiến thức bổ ích để chăm sóc sức khỏe cho mẹ và bé thật tốt sau sinh mổ nha❣️

LIVESTREAM GIẢI ĐÁP THẮC MẮC CÙNG CHUYÊN GIA LIVESTREAM GIẢI ĐÁP THẮC MẮC CÙNG CHUYÊN GIA 
38
55k
62 Bình luận

62 bình luận

Có mấy câu bác trả lời có ích quá, em nghe đỡ lo hẳn

2 năm trước
Thích
Trả lời

Bác sĩ cho em hỏi, em mổ gần 2 năm rồi, nhưng khi sờ vào vết mổ thấy vẫn nhoi nhói đau, không biết như vậy thì bên trong có vấn đề gì không ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Bác sĩ cho em hỏi trong quá trình sinh mổ mình có thể triệt sản được không ạ? Và bao nhiêu tuổi thì mình triệt sản được ạ?em cảm ơn Bác sĩ !

2 năm trước
Thích
Trả lời
2
@Helly V

Chào Nhiên,

Bạn có thể triệt sản ngay trong lúc mổ lấy thai, sau khi may cơ tử cung. Không có quy định về độ tuổi triệt sản. Đây là hoạt động tự nguyện và theo nhu cầu. Khi bạn chắc chắn đã đủ con, không còn muốn sinh đẻ nữa thì yêu cầu làm phẫu thuật này.

Ngoài ra, bạn có thể lắng nghe bác sĩ chia sẻ và giải đáp trực tiếp về kinh nghiệm sinh mổ: Mẹ phục hồi nhanh, bé miễn dịch tốt hơn tại livestream này: 𝗵𝘁𝘁𝗽𝘀://𝘄𝘄𝘄.𝗳𝗮𝗰𝗲𝗯𝗼𝗼𝗸.𝗰𝗼𝗺/𝗵𝗲𝗹𝗹𝗼𝗯𝗮𝗰𝘀𝗶/𝘃𝗶𝗱𝗲𝗼𝘀/𝟲𝟴𝟮𝟯𝟰𝟵𝟳𝟳𝟲𝟯𝟮𝟴𝟰𝟳𝟯

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

Chúc bé và gia đình nhiều sức khoẻ - ThS.BS. Huỳnh Kim Dung (Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Phương Châu - Cần Thơ)

2 năm trước
Thích
Trả lời

Bác sĩ cho em hỏi sau sinh mổ làm cách nào để gọi sữa về nhanh và nhiều ạ? Và những thực phẩm nào cần tránh để không bị mất sữa?

2 năm trước
Thích
Trả lời
2
@Nguyễn Út

Chào Vân,

Cách có sữa nhanh sau sinh mổ: cho bé da kề da ngay sau mổ và tập bú ngay khi ra phòng hồi sức, uống nhiều nước (2-3 lít/ngày), ăn cơm cho có tinh bột, uống thêm sữa, massage bầu ngực (bác sĩ và các nữ hộ sinh sẽ hướng dẫn và làm cho bạn, rồi bạn tự làm), ngủ đủ giấc, giảm đau tốt, ăn loại dễ tiêu. Một số loại thực phẩm có lợi cho tạo sữa: cải bó xôi, măng tây, trái bầu.

Các thực phẩm có thể ảnh hưởng lượng sữa nên tránh: nếu có uống trà thì không quá 250ml/ngày và nên uống cách xa bữa ăn khoảng 2-3h, thức ăn cay, cà phê, rượu bia,...

Ngoài ra, bạn có thể lắng nghe bác sĩ chia sẻ và giải đáp trực tiếp về kinh nghiệm sinh mổ: Mẹ phục hồi nhanh, bé miễn dịch tốt hơn tại livestream này: 𝗵𝘁𝘁𝗽𝘀://𝘄𝘄𝘄.𝗳𝗮𝗰𝗲𝗯𝗼𝗼𝗸.𝗰𝗼𝗺/𝗵𝗲𝗹𝗹𝗼𝗯𝗮𝗰𝘀𝗶/𝘃𝗶𝗱𝗲𝗼𝘀/𝟲𝟴𝟮𝟯𝟰𝟵𝟳𝟳𝟲𝟯𝟮𝟴𝟰𝟳𝟯

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

Chúc bé và gia đình nhiều sức khoẻ - ThS.BS. Huỳnh Kim Dung (Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Phương Châu - Cần Thơ)

2 năm trước
Thích
Trả lời

Bác sĩ ơi, cho em hỏi từ khi sinh bé xong em có cảm giác lạnh lạnh ở sống lưng và hai cánh tay ạ, trước đây không có a, em có thoa dầu nóng, em sinh mổ do nước ối bị giảm ạ. Mong bác sĩ tư vấn giúp, em cảm ơn.

2 năm trước
Thích
Trả lời
2
@Phạm Thu Thảo

Chào Thảo,

Một trong những biến chứng nhỏ của gây tê tủy sống là tổn thương vùng tủy chỗ gây tê. Dây thần kinh nào nằm ở vùng đó cũng bị ảnh hưởng theo. Bạn uống nhiều nước, uống vitamin B thêm (Beroca ngày 1 viên, hoặc Multivitamin B ngày 1 viên) và theo dõi một thời gian xem tự hết không nhé

2 năm trước
Thích
Trả lời

Bé nhà em sinh mổ. Nay được 1 tháng nhưng rất hay bị trớ sữa và khò khè nhiều. Bác sĩ cho em hỏi cần phải làm gì để có thể giảm tình trạng đó ạ. Và mình có cần bổ sung thêm gì ngoài vitamin d3 không ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
2
@Hằng Phạm

Chào bạn,

Trẻ sinh mổ thường hay khò khè và trớ sữa là do đường tiêu hóa của trẻ sinh mổ kém phát triển hơn trẻ sinh thường do thiếu các vi sinh vật có lợi trong âm đạo người mẹ mà bé sinh thường có được khi đi qua đường dưới của bà mẹ. Ngoài ra, dạ dày lứa tuổi này thường nằm ngang, cơ thắt tâm vị còn yếu nên hay xảy ra hiện tượng trào ngược dạ dày - thực quản. Để làm giảm tình trạng đó mẹ nên cho bé bú mẹ hoàn toàn, vỗ ợ hơi sau khi bú, khi trẻ bú đủ sẽ chìm vào giấc ngủ vì thế mẹ không nên đánh thức hay kích thích để trẻ bú thêm.

Chúc bé và gia đình nhiều sức khoẻ - TS.BS.GV. Nguyễn Bùi Bình (Khoa Nhi - Bệnh viện Trẻ em Hải Phòng)

2 năm trước
Thích
Trả lời

Bác sĩ cho em hỏi ngoài chế độ ăn dinh dưỡng hợp lý. Thì mẹ sau sinh mổ còn cần đặc biệt chú ý tới những điều gì nữa ạ

2 năm trước
Thích
Trả lời
2
@Hoàng Nhiên

Chào bạn. Đối với mẹ sinh mổ cần lưu ý những điều sau:

1.Chăm sóc vết mổ: Sau sinh, sản phụ chưa đi được thì có thể lau mình tại giường. Đến ngày thứ 3 có thể tắm, gội đầu nước ấm. Lúc này, trên da nhiều vi khuẩn nên việc tắm, gội đầu sạch sẽ giúp không bị nhiễm trùng vết mổ vừa giúp cơ thể thoải mái thư giãn. Bên cạnh đó, sản phụ cần thay băng sát trùng ngày thứ 3 và ngày về. Nếu có vấn đề mới thay mỗi ngày. Trường hợp sản phụ dùng keo sinh học thì không cần băng lại nên không thay băng. Tốc độ hồi phục vết mổ tùy người: đứng dậy sớm, vận động sớm nhanh hơn. Thường nằm viện 5 ngày về. có thể cắt chỉ trong ngày về hoặc hẹn cắt sau tuỳ sự hồi phục. Sau khi về nhà 2 ngày, sản phụ có thể tháo băng luôn, da liền như bình thường, tắm rửa kỳ cọ bình thường. Đừng lười hoặc nghe lời người xưa mà không tắm. Dung đã gặp một số trường hợp nhiễm trùng vết mổ do về nhà không tắm.

2.Dinh dưỡng: Ăn nhiều chất xơ tránh táo bón; Ăn nhiều rau xanh và hoa quả; Uống nhiều nước; Bạn nào cơ địa mập hoặc tăng cân quá nhiều khi mang thai thì lưu ý: Không cần ăn quá nhiều, cân đối đa dạng các loại, đặc biệt nếu không cho con bú càng cần phải giảm lại nếu muốn nhanh lấy lại vóc dáng và tránh béo phì; Sữa ít thì cứ tăng cường uống nước, sữa ít béo, cho bé mút vú mẹ, ăn thêm hạt, đậu. Tránh ăn nhiều chất béo đồ ngọt; Tiếp tục uống bổ sung sắt, canxi khoảng 3 tháng; Ngủ đủ giấc

3.Tập luyện: Cử động tay chân tại giường; Sau 12-24h: + thử ngồi dậy, đặt chân xuống giường, không thấy chóng mặt hay đau thì đứng lên, đi được thì thử đi vài bước. + có thể thấy chóng mặt + lợi ích: tuần hoàn tốt, phổi sạch sẽ, hồi phục vết thương tốt, kích thích tiết niệu-hoạt động ruột, giảm chướng hơi

Ngoài ra đi bộ: phòng ngừa đông máu, biến chứng sau phẫu thuật; Bỏ ống tiểu khi sản phụ đã tập đi được; Nếu không có vấn đề gì, em bé được đặt trên ngực mẹ da kề da ngay sau mổ, mổ xong ra phòng hồi sức cho nút vú dần để kích thích xuống sữa, bé có thể nằm mút ngay trên ngực mẹ. Sau thời gian da kề da bạn cho bú liên tục, lúc đầu còn mệt bạn cứ nằm, sau đó mình ngồi dậy bế cho bú (hình); Về nhà không mang vác vật nặng hay kích thích lên vết mổ, không tập thể thao nặng trong 3 tháng. Có thể tập sàn chậu kegel, yoga sau sinh, tránh các động tác nằm sấp hoặc tác động lên vùng bụng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số thông tin liên quan đến kinh nghiệm sinh mổ: Mẹ phục hồi nhanh, bé miễn dịch tốt hơn tại livestream này: 𝗵𝘁𝘁𝗽𝘀://𝘄𝘄𝘄.𝗳𝗮𝗰𝗲𝗯𝗼𝗼𝗸.𝗰𝗼𝗺/𝗵𝗲𝗹𝗹𝗼𝗯𝗮𝗰𝘀𝗶/𝘃𝗶𝗱𝗲𝗼𝘀/𝟲𝟴𝟮𝟯𝟰𝟵𝟳𝟳𝟲𝟯𝟮𝟴𝟰𝟳𝟯

Chúc mẹ và bé nhiều sức khỏe - ThS.BS. Huỳnh Kim Dung (Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Phương Châu - Cần Thơ)

2 năm trước
Thích
Trả lời

Em vừa mới sinh con đầu lòng bằng phương pháp sinh mổ. Em nghe các bà xưa nói rằng sau khi sinh, đặc biệt là sinh mổ thì phải kiêng tắm 1 tháng, kiêng gội 1 tháng. Trong trường hợp này, em muốn hỏi rằng có nên tắm rửa sau sinh mổ hay vết mổ sau sinh bao lâu thì tắm được? Mong bác sĩ giải đáp. Cảm ơn bác sĩ.

2 năm trước
Thích
Trả lời
2
@Phúc Huy

Chào bạn,

Sau sinh, sản phụ chưa đi được thì có thể lau mình tại giường. Đến ngày thứ 3 có thể tắm, gội đầu nước ấm. Lúc này, trên da nhiều vi khuẩn nên việc tắm, gội đầu sạch sẽ giúp không bị nhiễm trùng vết mổ vừa giúp cơ thể thoải mái thư giãn.

Bên cạnh đó, sản phụ cần thay băng sát trùng ngày thứ 3 và ngày về. Nếu có vấn đề mới thay mỗi ngày. Trường hợp sản phụ dùng keo sinh học thì không cần băng lại nên không thay băng.

Tốc độ hồi phục vết mổ tùy người: đứng dậy sớm, vận động sớm nhanh hơn. Thường nằm viện 5 ngày về. có thể cắt chỉ trong ngày về hoặc hẹn cắt sau tuỳ sự hồi phục.

Sau khi về nhà 2 ngày, sản phụ có thể tháo băng luôn, da liền như bình thường, tắm rửa kỳ cọ bình thường. Đừng lười hoặc nghe lời người xưa mà không tắm. Dung đã gặp một số trường hợp nhiễm trùng vết mổ do về nhà không tắm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số thông tin liên quan đến kinh nghiệm sinh mổ: Mẹ phục hồi nhanh, bé miễn dịch tốt hơn tại livestream này: 𝗵𝘁𝘁𝗽𝘀://𝘄𝘄𝘄.𝗳𝗮𝗰𝗲𝗯𝗼𝗼𝗸.𝗰𝗼𝗺/𝗵𝗲𝗹𝗹𝗼𝗯𝗮𝗰𝘀𝗶/𝘃𝗶𝗱𝗲𝗼𝘀/𝟲𝟴𝟮𝟯𝟰𝟵𝟳𝟳𝟲𝟯𝟮𝟴𝟰𝟳𝟯

Chúc mẹ và bé nhiều sức khỏe - ThS.BS. Huỳnh Kim Dung (Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Phương Châu - Cần Thơ)

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bác sĩ, em sinh mổ, sau khi được rút ống tiểu thì về nhà em bị viêm đường tiết niệu, đau rất nhiều mỗi khi đi tiểu, em phải làm sao ạ, có thể tự mua thuốc uống không ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
2
@Van Thi

Chào Van Thi,

Đây là hiện tượng thường gặp. Do khi đặt ống cọ xát vào niệu đạo gây tổn thương nên bạn đau. Hiện tại bạn có thể mua thuốc giảm đau uống kết hợp uống nhiều nước. Nếu không cải thiện bạn đi khám kiểm tra lại nhé.

2 năm trước
Thích
Trả lời

Em sinh thường bé đầu cách đây 2 năm. Em bé được 2900gr. Lần mang thai này, em bé ước lượng được 3700gr. Bác sĩ khám thai của em bảo em có khung chậu hẹp, em hơi nhỏ người và thấp, nhưng vẫn khuyên nên sanh thường. Trường hợp em bé to có bắt buộc phải sinh mổ không ạ? Mong nác sĩ giải đáp giúp em.

2 năm trước
Thích
Trả lời
3
@Trần Vy

Chào Vy,

Bạn đã sinh thường được (dù cân năng bé trước nhỏ hơn bé này), thì khung chậu của bạn không thuộc dạng hẹp đâu. Nếu hẹp thì đầu em bé không qua được trong lần trước rồi. Có thể nó không rộng rãi như những người khác thôi. Bé lần này 3700 gram, nếu bạn không có đái tháo đường thai kỳ, thì vẫn có thể theo dõi sinh thường được. Khi có chuyển dạ, bác sĩ sẽ khám đánh giá độ lọt của đầu thai, khi lọt được bác sĩ cho sinh thường, không lọt bác sĩ cho mổ. Nên bạn không cần phải quá lo lắng nhé.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Trần Vy

Bạn Trần Vy ơi. Chúc mừng bạn đã may mắn nhận được evoucher 100.000đ trong chương trình giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia lần này. Bạn vui lòng kiểm tra email (****[email protected]) đã đăng ký tại cộng đồng Hello Bacsi để nhận e-voucher nhé!

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Xem thêm 20 bình luận
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo