🔥 Bài đăng hot nhất

LIVESTREAM GIẢI ĐÁP THẮC MẮC CÙNG CHUYÊN GIA - CHỦ ĐỀ “ĐỂ TRỞ THÀNH CHA MẸ THÔNG THÁI - TRƯỚC HẾT CẦN “HIỂU” CON”

Để nuôi dạy con cái lớn lên khỏe mạnh, trở thành những đứa trẻ hạnh phúc, vui vẻ và tự tin thì vai trò và trách nhiệm của cha mẹ cực kỳ quan trọng. Mỗi đứa bé sẽ có những tính cách, nhu cầu khác nhau nên việc nuôi dạy chúng không hề đơn giản theo như những công thức có sẵn mà đòi hỏi các bậc cha mẹ cần “hiểu” con.

Theo đó, Hello Bacsi sẽ mở ra chương trình Livestream giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia với chủ đề “Để trở thành cha mẹ thông thái - trước hết cần “hiểu” con”. Với chủ đề này, các bố mẹ có thể giao lưu trực tiếp với chuyên gia để hiểu được:

• Nhu cầu sinh hoạt của bé dưới 3 tuổi
  • Những cột mốc phát triển quan trọng của trẻ
  • Tâm lý của bé qua các giai đoạn phát triển

Và lần này, khách mời đặc biệt của chương trình là:

🌟 Bác sĩ Nguyễn Đinh Hồng Phúc - Khoa Nhi, BV Nhi Đồng 2

• Thời gian: 19h30 thứ Tư, ngày 01/06/2022.
  • Livestream trên Fanpage Hello Bacsi.

📩 Các bố mẹ có thể gửi câu hỏi đến bác sĩ liên quan đến chủ đề trên tại phần bình luận bên dưới bài đăng này của cộng đồng Nuôi dạy con Hello Bacsi từ ngày 06/05 đến 15/05/2021, để được bác sĩ tư vấn chi tiết trong buổi livestream nhé!

Đặc biệt, 3 câu hỏi may mắn bên dưới bài đăng này sẽ nhận được 100.000VND. Vì vậy đừng ngần ngại chia sẻ vấn đề của bạn với bác sĩ Nguyễn Việt Thanh bạn nhé!

Hẹn gặp lại các bố mẹ trong buổi livestream sắp tới! Hy vọng chương trình này sẽ giúp các bố mẹ có đủ kiến thức để có thể thấu hiểu con, giúp con phát triển tốt nhất và có đủ hành trang đầu đời. Để lại câu hỏi của bạn bên dưới bài đăng này ngay hôm nay để có cơ hội nhận 100.000đ từ Hello Bacsi nha! 👇👇👇

LIVESTREAM GIẢI ĐÁP THẮC MẮC CÙNG CHUYÊN GIA - CHỦ ĐỀ “ĐỂ TRỞ THÀNH CHA MẸ THÔNG THÁI - TRƯỚC HẾT CẦN “HIỂU” CON”LIVESTREAM GIẢI ĐÁP THẮC MẮC CÙNG CHUYÊN GIA - CHỦ ĐỀ “ĐỂ TRỞ THÀNH CHA MẸ THÔNG THÁI - TRƯỚC HẾT CẦN “HIỂU” CON”
29
15k
42 Bình luận

42 bình luận

Em 19 tuổi có chu kì kinh lạ thường . Tháng 4 em bị hành kinh ( chảy máu ) là ngày 10 tháng 4 và bị đến 16/4 . Sang tháng 5 đãng lẽ em sẽ bị hành kinh vào ngày 10-11 tháng 5 nhưng em lại bị ngày 16 tháng 5 kéo đến ngày 23 . chu kỳ của em là vậy đó ạ. sang tháng 6 này em sẽ bị vào 22-23 tháng 6. Em bị chu kỳ thế này từ 3-4 năm trước rồi ạ . Giờ em để ý mới thấy ạ . cơ thể em bình thường không sao hết ạ . vì em muốn tính ngày quan hệ an toàn . Bác sĩ giúp em giải đáp thắc mắc này ạ em xin cảm ơn ạ

1 năm trước
Thích
Trả lời
2
@FC Nguyen Van AN

Chào bạn, kì kinh kéo dài trên 35 ngày được gọi là kinh thưa. Trong 1-2 năm đầu khi bắt đầu có hành kinh hoặc sau sinh, kinh thưa là một rối loạn sinh lí, sau đó sẽ bình thường trở lại. Sau khoảng thời gian đó, nó có thể là một rối loạn bệnh lí. Nguyên nhân chủ yếu là do rối loạn hormon. Các bệnh về buồng trứng như u nang buồng trứng, suy buồng trứng sớm, khối u buồng trứng, hoặc các bệnh ở vùng hạ đồi của não bộ, u tiết prolactin gây nên tình trạng này. Tùy vào nguyên nhân cụ thể mà có cách để điều trị khác nhau. Vì vậy, bạn cần gặp bác sĩ để thăm khám, làm thêm xét nghiêm, chẩn đoán chính xác và điều trị phù hợp. Chúc bạn nhiều sức khoẻ. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

Bs. Hoàng Công Hải (Bác sĩ Sản phụ khoa)

1 năm trước
Thích
Trả lời
@FC Nguyen Van AN

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến BS. Hoàng Công Hải (Bác sĩ Sản phụ khoa). Bác sĩ sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn hãy theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, mọi người hãy thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau nhé.

Chúc cả nhà nhiều sức khoẻ

1 năm trước
Thích
Trả lời

Thưa Bác Sĩ, bé trai nhà em được 3 tuổi nhưng bé chỉ uống sữa thôi kho chịu ăn cơm, cháo thì phải làm sao ạ? Bé hiện tại uống sữa tươi ko đường ạ

1 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Thanh

Cảm ơn bạn Thanh,

Việc uống sữa tươi thường xuyên và nhiều lần trong ngày sẽ khiến trẻ không được cung cấp đủ chất sắt. Đây là vi chất quan trọng trong việc tạo máu từ đó đi nuôi dưỡng cơ thể. Trẻ có thể thiếu máu từ nhẹ đến nặng, thậm chí tử vong nếu không phát hiện và điều trị kịp thời. Ngoài ra dạ dày trẻ em sẽ dễ mau no nếu uống lượng sữa lớn và dẫn trẻ kén ăn.

Trẻ con ăn uống phần lớn phụ thuộc vào cách cho ăn của gia đình, từ đó trẻ sẽ tạo lập thói quen ăn của mình.

Ở trẻ 3 tuổi, bạn nên hạn chế khẩu phần sữa tươi mỗi ngày chỉ được 1-2 bịch mỗi ngày. Ban đầu để trẻ bắt đầu quay lại việc ăn uống, bạn có thể hỏi con món ăn yêu thích là gì, tập trung chế biến cho con ăn món đó để kích thích lại vị giác và giúp việc ăn của con trở nên dễ dàng hơn. Bạn cần đảm bảo món ăn của trẻ đầy đủ chất đạm, tinh bột, chất béo, chất xơ. Sau đó, bạn dần chế biến thêm các món ăn khác nhưng với lượng ít và kêu con nếm thử, không nên ra lệnh cho con phải ăn hết vì chắc chắn nếu trẻ không muốn, mẹ càng ép chỉ làm con thêm căng thẳng khi ăn uống. Bạn có thể bắt đầu khẩu phần ăn món mới ít, rồi từ từ tăng dần lên để con tập làm quen. Bổ sung thêm bữa phụ 1-2 lần trong ngày. Và nhớ là cũng không nên chế biến 1 món ăn xuyên suốt cho con, vì có thể không đảm bảo đa dạng đồ ăn và trẻ dễ chán ăn. Chúc bạn thành công.

Ngoài ra, bạn có thể lắng nghe bác sĩ chia sẻ và giải đáp trực tiếp về chủ đề “Để trở thành cha mẹ thông thái - trước hết cần “hiểu” con” tại link: https://hellobacsi.com/community/nuoi-day-con/livestream-giai-dap-thac-mac-cung-chuyen-gia-chu-de-de-tro-thanh-cha-me-thong-thai-truoc-het-can-hieu-con-1654086906

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé. Chúc bé và gia đình nhiều sức khoẻ - Bác sĩ Nguyễn Đinh Hồng Phúc (Khoa Nhi, BV Nhi Đồng 2)

1 năm trước
Thích
Trả lời

Thưa Bác Sĩ bé em 29 tháng tuổi . Bé vận động nhiều vào ban đêm và ngủ muộn. Bé hay cáu gắt khi ngủ. Bác sĩ cho em hỏi bé ngủ muộn, hay cáu gắt khi ngủ có sao không?Em nên làm gì thưa bác sĩ? Em cảm ơn bác sĩ.

1 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Thanh tuyền

Chào bạn,

Giấc ngủ có vai trò vô cùng quan trọng trong quá trình phát triển của trẻ. Ngủ càng sâu càng ngon giấc sẽ giúp trẻ phát triển trí não và chiều cao tối ưu. Đặc biệt trẻ ngủ sâu từ 22h đến 2h sáng sẽ giúp trẻ phát triển chiều cao vì lúc này hormon chiều cao hoạt động mạnh mẽ nhất. Vì vậy, trẻ ngủ muộn là không nên. Ở đây trẻ ngủ trễ có thể do hoạt động nhiều vào ban đêm khiến trẻ khó vào giấc ngủ và trở nên cáu gắt. Mẹ nên điều chỉnh lại nhịp sinh hoạt của trẻ như:

- Cho trẻ hoạt động vui chơi nhiều vào ban ngày

- Ăn đủ bữa trong ngày để trẻ không đói khi đi ngủ

- Tạo lập thói quen ngủ sớm cho trẻ khi tới giờ đi ngủ, hạn chế tiếng ồn và các hoạt động xung quanh sẽ khiến trẻ tập trung vào những sự việc khác

- Nên cho trẻ ngủ phòng tối, hạn chế ánh sáng để trẻ dễ vào giấc ngủ hơn

Ngoài ra, bạn có thể lắng nghe bác sĩ chia sẻ và giải đáp trực tiếp về chủ đề “Để trở thành cha mẹ thông thái - trước hết cần “hiểu” con” tại link: https://hellobacsi.com/community/nuoi-day-con/livestream-giai-dap-thac-mac-cung-chuyen-gia-chu-de-de-tro-thanh-cha-me-thong-thai-truoc-het-can-hieu-con-1654086906

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé. Chúc bé và gia đình nhiều sức khoẻ - Bác sĩ Nguyễn Đinh Hồng Phúc (Khoa Nhi, BV Nhi Đồng 2)

1 năm trước
Thích
Trả lời

Bé 2,5 Tuổi có nhưng hành động đánh người khác khi không hài lòng một việc gì đó cần phải làm gì ạ?

1 năm trước
Thích
Trả lời
2
@Hue Nguyen

Chào bạn. Có thể thấy, em bé nhà bạn có thể đang bước vào khủng hoảng tuổi lên 2-3 với những thay đổi về tâm lý khiến trẻ có những hành động như đánh người hay ném đồ chơi.Đầu tiên, mình cần tìm hiểu nguyên nhân vì sao con làm vậy. Các bé bước vào giai đoạn này thường hay muốn tự khẳng định mình, muốn chứng tỏ bản thân độc lập tự tin. Trẻ cũng muốn bộc lộ cảm xúc của mình nhiều hơn tuy nhiên vì vốn từ ít ỏi nên trẻ chỉ có thể biểu lộ qua hành động. Như tức giận thì con sẽ ném đồ hay đánh người.

Về việc đánh người, ba mẹ cần chú ý xem, con đã từng chứng kiến hành vi bạo lực này xảy ra ở đâu chưa như trong gia đình, trường học hay trẻ từng xem trên ti vi hoặc thiết bị điện tử. Nếu có chúng ta cần loại bỏ những hình ảnh này với trẻ ngay lập tức. Trẻ con có trí nhớ ngắn hạn khá tốt, học theo và bắt chước rất nhanh. Tuy vậy, trí nhớ dài hạn của trẻ thì lại không tốt, có thể tức giận đó, hành động đó rồi lại quên đó. Khi trẻ có những hành động thái quá trên, ba mẹ có thể giúp con quên bằng việc lảng tránh sang một câu chuyện khác: mở cho con xem hoạt hình, đưa con đi chơi,… Khi trẻ đã qua cơn tức giận, ba mẹ có thể cùng bé trò chuyện nói cho con hiểu và cố gắng không la mắng bé. Việc la mắng chỉ khiến trẻ thêm chống đối, khắc sâu hơn hành động con đang làm.

Riêng việc ném đồ, ba mẹ có thể cho khu vực riêng con được chơi. Chỉ cho con những đồ chơi con có thể ném như trái bóng, các cục mút xốp, những đồ vật không làm tổn thương tới con hay người khác. Và tất nhiên nếu được ba mẹ sẽ cùng chơi với bé. Sau khi kết thúc trò chơi, ba mẹ có thể tiếp nối bằng những hoạt động khác cho bé.

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Hue Nguyen

Bạn Hue Nguyen ơi. Chúc mừng bạn đã may mắn nhận được evoucher 100.000đ trong chương trình giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia lần này. Bạn vui lòng kiểm tra email (****[email protected]) đã đăng ký tại cộng đồng Hello Bacsi để nhận e-voucher nhé!

1 năm trước
Thích
Trả lời

Topic lần này kiểu ko phải cụ thể nhuwg nhìu bố mẹ sẽ nên nghe để học hỏi thêm kn

1 năm trước
Thích
Trả lời

Là ngày 1/6 bác sĩ sễ giải đáp cho mình hả các mom. Để mình đánh dấu vào lịch cho nhớ xem nè, lần trước mình nhớ sai giờ làm vào trễ chỉ nghe được khúc cuối, tiếc ghê. Topic lần nay hay nên phải nhớ xem.

1 năm trước
Thích
Trả lời

Lại chuẩn bị có livestream nữa ạ, chủ đề lần này hay quá nhỉ

1 năm trước
Thích
Trả lời

Các ba mẹ vào hỏi để bác sĩ tư vấn cho nè, để mình hóng câu trả lời của bác cho nhiều trường hợp, rồi mình lưu lại học hỏi, hihi. Topic này quà là bổ ích.

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chủ đề này hay nè, rất rất quan tâm.

1 năm trước
Thích
Trả lời

HelloBacsi tổ chức chương trình thế này hay ghê, mình share về tường cho nhớ xem với để nhiều mom khác xem chung nè.

1 năm trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 14 bình luận
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo