🔥 Bài đăng hot nhất

CHƯƠNG TRÌNH LIVESTREAM ĐẶC BIỆT DÀNH CHO CỘNG ĐỒNG MANG THAI

👼 Giây phút vượt cạn thành công, lần đầu nhìn thấy con yêu đến với thế giới chắc hẳn là điều vô cùng hạnh phúc với mọi người phụ nữ. Tuy nhiên, trong những ngày đầu sau sinh khi vết thương chưa lành, mẹ cần đặc biệt lưu ý chăm sóc cho bản thân và chú ý các dấu hiệu có thể dẫn đến biến chứng sau sinh. Với bé yêu, đây cũng là giai đoạn quan trọng để bé bắt đầu làm quen với môi trường sống bên ngoài. Do đó việc chăm sóc giấc ngủ, lượng sữa bé bú và theo dõi tình trạng sức khỏe bé là vấn đề được các mẹ quan tâm hàng đầu.

Hiểu được những băn khoăn của nhiều chị em phụ nữ trong cộng đồng Mang Thai, chương trình livestream hỏi đáp cùng bác sĩ với chủ đề “Chăm Sóc Mẹ và Bé Sau Sinh Đúng Cách” sẽ chia sẻ nhiều thông tin hữu ích về việc giúp mẹ phục hồi sức khỏe và chăm sóc bé yêu sau sinh. Chương trình có sự tham gia đặc biệt của chuyên gia:

🌟 BS. Tạ Trung Kiên

- Bác sĩ Sản Phụ khoa - Thẩm mỹ tại Bệnh viện Đa khoa Đồng Nai 2 & Bệnh viện Quốc tế Âu Cơ

- Giám đốc chuyên môn Phòng Khám Sản-Nhi Phúc Hậu

• Thời gian livestream: 19h30 thứ Sáu, ngày 10/12/2021.
  • Trực tiếp trên Fanpage và YouTube Hello Bacsi.

📩 Cả nhà có thể đặt câu hỏi về cách chăm sóc sức khỏe cho mẹ và bé sau sinh tại phần bình luận bên dưới từ ngày 18/11 đến 26/11/2021 để được chuyên gia tư vấn chi tiết trong buổi livestream nhé.

→ Đặc biệt, 3 câu hỏi với lượt thả tim cao nhất trong topic này sẽ nhận 1 evoucher trị giá 100.000VND. Đừng ngần ngại mà hãy đặt câu hỏi ngay cho bác sĩ Tạ Trung Kiên bạn nhé!

Hẹn gặp lại chị em trong buổi livestream đặc biệt này.

CHƯƠNG TRÌNH LIVESTREAM ĐẶC BIỆT DÀNH CHO CỘNG ĐỒNG MANG THAICHƯƠNG TRÌNH LIVESTREAM ĐẶC BIỆT DÀNH CHO CỘNG ĐỒNG MANG THAI
60
55k
42 Bình luận

42 bình luận

Mình zô trễ ko kịp đặt câu hỏi bùn ghia, để coi live đỡ zậy.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

bạn chichchoe190797 ơi, nếu không kịp đặt câu hỏi cho bác sĩ trong chương trình này, bạn cũng đừng buồn nha. Bạn vẫn có thể đặt câu hỏi và đăng trên cộng đồng để được chuyên gia và mọi người cùng chia sẻ nè.

2 năm trước
Thích
Trả lời

Thưa bác sỹ, có nên sử dụng gối chống trào ngược cho bé sơ sinh không ạ, và các điểm cần lưu ý ạ.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Chào bạn,

Bản chất gối là tăng độ dốc để tránh tình trạng nằm ngang gây trào ngược nên bạn có thể cho bé dùng. Quan trong là khi cho bé bú no, không nên cho bé nằm ngay xuống mà nên bế bé tư thế dốc, có thể đặt lên vai để một lúc giúp hỗ trợ tránh trào ngược.

Chúc mẹ và bé nhiều sức khỏe,

Bs. Tạ Trung Kiên

Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ

2 năm trước
Thích
Trả lời

Thưa bác sỹ, rạch tầng sinh môn gần đây được áp dụng gần như 90%, thậm chí ngay khi vừa mở 6-7phân tức chưa chắc chắn sinh thường được. Liệu nên hay không việc luôn rạch tầng sinh môn, và chăm sóc vết khâu như thế nào và có các biến chứng nào cần lưu ý ạ.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Bs. Tạ Trung Kiên

Cảm ơn bác sĩ đã tư vấn ạ, trước em cũng tưởng cứ sinh thường là rạch sinh cho nhanh cơ

2 năm trước
Thích
Trả lời

Bạn Nguyên Lê ơi. Chúc mừng bạn đã may mắn nhận được evoucher 100.000đ trong chương trình livestream lần này. Bạn vui lòng kiểm tra email (****[email protected]) đã đăng ký tại cộng đồng Hello Bacsi để nhận e-voucher nhé!

Bạn Hãy tiếp tục theo dõi cộng đồng Hello Bacsi hàng tuần, vẫn còn rất nhiều chương trình hấp dẫn với nhiều phần quà giá trị đang chờ đón đấy ạ!

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Xin đính chính là sẽ không bao giờ có chuyện cổ tử cung mở 6-7 phân đã cắt tầng sinh môn, vấn đề cắt tầng sinh môn chỉ được thực hiện khi cổ tử cung mở trọn, và em bé đã lọt xuống chỉ còn ngăn cách bên ngoài với vùng mô mềm âm đạo (tầng sinh môn). Việc cắt là để hướng vết rách theo một hướng nhất định an toàn và dễ kiểm soát, tránh tình trạng rách dọc hướng 6h, gây rách xuống hậu môn.

Việc cắt hay không phụ thuộc nhiều yếu tố:

- Con so hay con rạ

- Kích thước bé

- Bản chất vùng mô vùng tầng sinh môn (chắc, dày, mỏng mềm)

- Tiến trình sanh nhanh, chậm

Ngoài ra, mình có chia sẻ thêm những lưu ý khác khi chăm sóc mẹ và bé sau sinh rất cụ thể trong livestream. Bạn có thể xem lại tại link sau nhé: 𝘩𝘵𝘵𝘱𝘴://𝘧𝘣.𝘸𝘢𝘵𝘤𝘩/9-𝘎𝘖𝘎𝘛𝘙𝘳2𝘌/

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Thưa bác sĩ. Em sinh mổ được 2 tuần, tuần đầu về nhà đi tiểu bình thường qua tuần 2 có cảm giác đi tiểu bị buốt. Như vậy có sao không thưa bác sĩ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Chào bạn,

Tiểu buốt là một trong những triệu chứng của viêm đường tiết niệu. Bạn cần kiểm tra thêm màu sắc nước tiểu, có tiểu đục, tiểu máu không, nếu có thì là lúc tiểu đục, máu là đầu dòng nước tiểu hay là cuối dòng nước tiểu. Bạn nên để ý kỹ sản dịch hết chưa vì có thể nhầm lẫn tiểu máu với sản dịch. Bạn có sốt không. nếu có thì bạn nên đến bệnh viện khám để được bác sĩ kê thuốc trị vấn đề nhiễm trùng tiểu.

Một số tình trạng tiểu buốt có thể do quá trình sinh, bé đi qua khung chậu bị tổn thương lỗ niệu đạo, hoặc do đặt thông tiểu gây xước rát, nhưng thường là sẽ rát buốt, ngay những ngày đầu sau sinh. Bạn nên uống nhiều nước, không nhịn tiểu, giữ vệ sinh và đi khám sớm nhé.

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời

Xin chào bác sĩ. Xin bác sĩ tư vấn giúp, trẻ sơ sinh chưa được 1 tháng thì khoảng bao nhiêu tiếng là bú mẹ một lần ạ? Nên cho bé bú bao nhiêu lần trong ngày là đủ thưa bác sĩ? Liệu mình có nên đánh thức bé dậy bú sữa hay không ạ? Và cách đánh thức bé dậy là như thế nào là tốt nhất thưa bác sĩ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Chào bạn,

Trẻ sơ sinh chưa được 1 tháng thì khoảng 3 tiếng bé sẽ bú một lần. Số lần bú sẽ tùy thuộc vào mỗi trẻ, tuỳ thuộc lượng sẽ bé bú một lần, nếu nhiều sẽ giảm số lần bú và ngược lại. Do đó, một ngày bé sẽ bú giao động 8-10 lần.

Giấc ngủ của bé là quan trọng và việc bú trẻ là bú theo nhu cầu, có nghĩa là khi trẻ khóc vì đói đòi bú thì mới bú, bạn không nên đánh thức trẻ dậy. Tuy nhiên, một số trẻ trong giai đoạn những ngày đầu sau sinh ngủ sâu và đôi khi kéo dài 4-5 tiếng không bú có thể làm hạ đường huyết thì bạn vẫn có thể đánh thức nếu trẻ ngủ quá lâu cần dậy bú. Đôi với trẻ đã bú được vài tuần thì khi ngủ nhiều bạn có thể kiểm tra đơn giản bằng cách chạm nhẹ vào người trẻ sẽ có ngay phản xạ giật mình, chứng tỏ trẻ khoẻ, chỉ là ngủ ngon thì cha mẹ không nên lo lắng, hãy an tâm để trẻ ngủ và bú khi nhu cầu.

Ngoài ra, mình có chia sẻ thêm những lưu ý khác khi chăm sóc mẹ và bé sau sinh rất cụ thể trong livestream. Bạn có thể xem lại tại link sau nhé: 𝘩𝘵𝘵𝘱𝘴://𝘧𝘣.𝘸𝘢𝘵𝘤𝘩/9-𝘎𝘖𝘎𝘛𝘙𝘳2𝘌/

Chúc bé và gia đình nhiều sức khỏe,

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời

Thưa bác sĩ, cho em hỏi em sinh thường sau bao lâu thì sinh hoạt vợ chồng được vậy ạ? Và nếu em muốn đặt vòng thì bao lâu sau sinh em đặt được thưa bác? Liệu phương pháp này có nguy hiểm gì không ạ? Em cảm ơn bác sĩ.

2 năm trước
Thích
Trả lời
2
@Bs. Tạ Trung Kiên

Cảm ơn bạc sĩ tư vấn ạ, mẹ em không cho vc em ngủ chung luôn, bảo qua 4 tháng mới được,

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Trên lý thuyết không có mốc thời gian nào rõ ràng về việc quan hệ tình dục sau khi sinh vì việc quan hệ vợ chồng là tùy vào cảm xúc và nhu cầu mỗi người. Các cặp vợ chồng có thể quan hệ khi đã sẵn sàng và có nhu cầu. tuy nhiên có một số yếu tố có thể tác động đến thời điểm trên như:

- Sản dịch: khi còn đang có sản dịch thực tế khó có thể nào quan hệ vì ảnh hưởng đến cảm xúc, cũng như vấn đề vệ sinh nguy cơ viêm nhiễm, do đó các bạn nên chờ cho hết sản dịch.

- Tình trạng vết may tầng sinh môn, vết mổ: bề ngoài mép da liền nhanh nhưng bên trong thì tiến trình mất nhiều thời gian hơn thế kéo dài hơn 1 tháng nên vẫn có thể cảm giác đau, rát vết thương.

Do đó bạn nên đợi quá trình hậu sản kết thúc tối thiểu là 6 tuần để có thể quan hệ lại.

Vòng tránh thai là phương pháp ngừa thai an toàn hiệu quả, thực tế vòng tránh thai có thể đặt ngay sau khi sinh thường, tuy nhiên để an toàn nhất thì nên chờ sau 6-12 tuần sau sanh thường. Lúc này tử cung đã co hồi kích thước như cũ, sản dịch cũng đã hết. Đối với sinh mổ sẽ cần thời gian lâu hơn khoảng 6 tháng sau sanh.

- Phương pháp đặt vòng lợi ích rất nhiều: tác dụng cao, giá thành thấp, thời gian tác dụng dài

- Nhược điểm đó là có thể bị tụt, làm tăng tiết dịch, viêm âm đạo hoặc nặng có thể xuyên cơ tử cung. Tình trạng này rất hiếm, thường chỉ xảy ra trên người có yếu tố nguy cơ)\

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Mỗi sáng bà ngoại bé thường bế bé ra sân tắm nắng chừng 30 phút từ 6 giờ 30 đến 7 giờ sáng. Bác sĩ cho em hỏi có cần thiết phải phơi nắng cho bé không và cách phơi nắng hợp lý là như thế nào ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Chào bạn,

Về lý thuyết việc phơi nắng để tăng cường vitamin D cho trẻ được truyền từ lâu, nhưng thực tế để tắm nắng có hiệu quả thì tia nắng phải có tia cực tím UVB, phải là lúc nắng to, vào giữa trưa, Tuy nhiên, thời điểm đó thì tia cực tím có hại cho làm da trẻ nên không nên áp dụng.

Bà tắm nắng cho trẻ vào sáng sớm thì là an toàn cho trẻ nhưng lượng ánh sáng chỉ có tác dụng rất nhỏ nên cũng có thể không cần phơi nếu bạn không thấy quá quan trọng. Thay vào đó bổ sung vitamin D đã được tổng hợp bán ở rất nhiều tiệm thuốc là cách đơn giản để cho trẻ được bổ sung chất.

Chúc bé và gia đình nhiều sức khỏe,

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời

Em sinh đến nay đã hơn 3 tháng. Bắt đầu tháng thứ hai em bị táo bón khiến cho việc đại tiện khó khăn và rách hậu môn, chảy máu. Hiện tại vết thương đã lành vì việc đại tiện của em 3-4 ngày mới đi lần. Nhưng bệnh táo bón ngày càng nặng. Làm sao để khắc phục tình trạng này ạ? Cám ơn bác sĩ.

2 năm trước
Thích
Trả lời
2
@Bs. Tạ Trung Kiên

em sinh xong cũng bị tình trạng như vầy nè, cảm ơn bác sĩ rất nhiều ạ.

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Rách hậu môn hay nói cách khác là nứt hậu môn là tình trạng do táo bón phân cứng khi đại tiện làm nứt hậu môn, gây chảy máu,vết nứt gây đau khi đại tiện và làm co thắt hậu môn và lại làm rách thêm. Vết nứt có lành nhưng tổn thương tại chỗ sẽ rách lại khi gặp tình trạng táo bón. Do đó bạn phải can thiệp vào tình trạng táo bón (đôi khi tình trạng rối loạn tiêu hoá này tự hết, đôi khi kéo dài gây khó chịu).

Bạn có thể nhờ bác sĩ kê thuốc uống giúp mềm phân nhưng khi ngừng thuốc thì có thể lại bị lại. Do đó, một bí quyết giúp cải thiện tình trạng này là uống thật nhiều nước, ăn nhiều rau chất xơ, trái cây có độ nhớt: rau lang, mồng tơi, nước rau má đặc biệt trái thanh long ruột đỏ. Hy vọng bạn thành công.

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời
2

Em sinh mổ, được hơn 10 tháng rồi, sau khi sinh em cũng kiêng cữ nhiều lắm. Nhưng không hiểu sao vết mổ bên ngoài của em lâu lâu lại bị ngứa như kéo da non vậy? Không biết có sao không ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Chào bạn,

Việc mổ sẽ để lại sẹo, dù da bạn lành tốt thì bản chất đường mổ cũng đã là sẹo, nên việc vết mổ có dị cảm, ngứa, là điều hiển nhiên. Sẹo sẽ diễn tiến theo quá trình, tuỳ theo loại da, loại mổ mà có thể tạo sẹo phì đại to và cứng lên, nhưng cũng có thể vết mổ sẽ mềm dần là không khó chịu nữa. Do đó với tình trạng của bạn nếu chỉ là ‘ lâu lâu‘ ngứa thì bạn không nên lo lắng, vì triệu chứng này là bình thường, và chỉ cần theo dõi thêm.

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời

Bs cho em hỏi làm thế nào để vết mổ nhanh hồi phục? Làm sao để có nhiều sữa cho bé bú ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Bạn Kẹo Ngọt ơi. Chúc mừng bạn đã may mắn nhận được evoucher 100.000đ trong chương trình livestream lần này. Bạn vui lòng kiểm tra email (****[email protected]) đã đăng ký tại cộng đồng Hello Bacsi để nhận e-voucher nhé!

Bạn Hãy tiếp tục theo dõi cộng đồng Hello Bacsi hàng tuần, vẫn còn rất nhiều chương trình hấp dẫn với nhiều phần quà giá trị đang chờ đón đấy ạ!

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Quy tắc chung khi chăm sóc, vệ sinh vết khâu tầng sinh môn và vết mổ bao gồm:

- Giữ vết may được thoáng, khi về nhà không dán kín liên tục, vệ sinh vết may bằng nước muối sinh lý sau khi đi vệ sinh, hay tắm rửa hằng ngày. Vận động sớm ngày hậu sản thứ 2 để vết may được tưới máu,thoát dịch lành tốt hơn.

- Để ý mép bờ vết mổ/may: có rỉ dịch vàng ,đục, hôi, bề mặt vùng da vết may có sưng tấy đỏ không? mép vết may có liền lành tốt không?

- Đối với vết mổ bắt bé: khi xuất viện thường bề mặt đã lành. Đôi khi người mẹ cảm thấy đau một bên mép vết mổ lúc thay đổi tư thế, hay vận động. gây lo lắng sợ nhiễm trùng, tuy nhiên nếu không sốt, bề mặt da không sưng đỏ,năm yên thì không đau thì đây là triệu chứng bình thường của vùng cân cơ bên trong khi may bị căng khi vận động dần dần sẽ hết. Thời gian vết mổ lành lại sẽ phụ thuộc kỹ thuật may, tình trạng tổn thương ban đầu: sanh thường khó, rách sâu, vết mổ cũ,vận động sớm. Về dinh dưỡng mẹ lưu ý bổ sung chất đạm, vitamin A (biểu mô hoá), C (collagen), E, K.

Để có nhiều sữa cho bé bú, mẹ cần lưu ý các vấn đề sau:

- Tập cho trẻ bú mẹ ngay những ngày đầu ngay cả khi vú chưa có sữa

- Mẹ uống đủ nước ít nhất 2 lít nước/ngày

- Quan niệm dân gian, có các sản phẩm hỗ trợ tạo sữa mẹ nhưng chỉ giúp ích một phần, chủ yếu là mẹ cần kiên trì cho trẻ bú vú

- Đảm bảo trẻ bú mẹ tối đa, chỉ khi hết sữa thật sự mới cho bú bình

- Kiểm tra vú hết sữa thật hay không, hay là tắc sữa bằng cách nặn bằng tay , cần chút lực, nếu tắc sẽ rất đau nên phải cố gắng)

- Nếu tắc sữa: nên cố gắng cho trẻ bú hết,nêu không hết dùng máy, dùng tay nặn cho hết đên khi mềm thì thôi, có thể dùng túi đá chườm đỡ đau.

- Bé bú theo nhu cầu: không đánh thức bé dậy để bú, bé bú đủ sẽ ngủ, không ép bé sau bú mẹ lại bú thêm sữa bình, bé đói sẽ tự khóc đòi bú.

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 8 bình luận
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo