🔥 Bài đăng hot nhất

Góc thắc mắc cần giải đáp

Mọi người cho hỏi: mình bị tđ trên 5 năm rồi, hiện tại đang dùng thuốc tây do bhyt cấp, hiện nay ngủ kém và bị tê chân. Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm (HBA1C ngày 15/01/2024 là 8.0) xin chân thành cảm ơn

1
12k
3 Bình luận

3 bình luận

Chào bạn.

Mục tiêu HbA1c là cá nhân hoá tuỳ người bệnh. Đa phần mục tiêu HbA1c < 7% được gọi là kiểm soát tốt. Tuy nhiên một số bệnh nhân lớn tuổi nhiều bệnh nền, nguy cơ hạ đường huyết cao thì bác sĩ có thể đặt ra mức mục tiêu HbA1c cao hơn.

Về triệu chứng ngủ kém và tê bì chân gợi ý bạn có thể gặp biến chứng thần kinh ngoại biên do tiểu đường, bạn nên đi khám để bác sĩ đánh giá và điều trị nha bạn.

Thân mến!

3 tháng trước
Thích
Trả lời

8.0 thì cao rồi, bạn kiểm soát lại nhé. hay bị tê chân có thể là 1 dạng biến chứng thần kinh ngoại biên, bạn đi khám đi nha

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Rất tiếc vì tôi không phải là bác sĩ, nhưng tôi sẽ cố gắng trả lời câu hỏi của bạn dựa trên thông tin bạn đã cung cấp. Dựa vào thông tin bạn đưa ra, có một số vấn đề mà bạn đang gặp phải. Đầu tiên, mức HbA1c của bạn là 8. 0, điều này cho thấy mức đường huyết trung bình của bạn trong khoảng thời gian gần đây có thể cao hơn mức khuyến nghị. Điều này có thể gây ra các triệu chứng như ngủ kém và tê chân. Để giảm mức HbA1c, bạn có thể thực hiện một số biện pháp như: 1. Tuân thủ chế độ ăn uống lành mạnh và cân đối, hạn chế đường và tinh bột, tăng cường tiêu thụ rau và thực phẩm giàu chất xơ. 2. Tập thể dục đều đặn, ít nhất 30 phút mỗi ngày, như đi bộ, chạy bộ hoặc bơi lội. 3. Uống thuốc theo chỉ định của bác sĩ và tuân thủ đúng liều lượng và thời gian sử dụng. 4. Kiểm tra đường huyết thường xuyên và theo dõi mức HbA1c để đảm bảo rằng bạn đang kiểm soát tốt bệnh. Tuy nhiên, tôi khuyên bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ để được tư vấn và điều trị một cách chính xác. Bác sĩ sẽ có thể đánh giá tình trạng sức khỏe của bạn và đưa ra phương pháp điều trị phù hợp nhất. Chúc bạn sức khỏe tốt!
3 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!