🔥 Bài đăng hot nhất

TRÁNH THAI BẰNG THUỐC DÀNH CHO HỘI CHỨNG BUỒNG TRỨNG ĐA NANG (PCOS)

Hội chứng buồng trứng đa nang (PCOS) là một tình trạng phức tạp, ảnh hưởng đến khoảng 9 đến 13% phụ nữ trong độ tuổi sinh sản và có đặc điểm là kinh nguyệt không đều, rối loạn chức năng rụng trứng, tăng tiết androgen và hình thái buồng trứng đa nang. Phụ nữ mắc PCOS cũng có tỷ lệ béo phì, rối loạn chuyển hóa tim mạch cao hơn, chẳng hạn như rối loạn lipid máu và tăng huyết áp, đồng thời có nguy cơ suy giảm dung nạp glucose và tiểu đường cao hơn. Bằng chứng hiện tại cho thấy sự tương tác phức tạp giữa các yếu tố di truyền, biểu sinh, môi trường và hành vi góp phần vào sự khởi phát và biểu hiện lâm sàng không đồng nhất của PCOS. Trong bối cảnh này, và trong trường hợp không có kế hoạch mang thai, điều cần thiết là phải xác định phương pháp tránh thai lý tưởng để đưa ra tùy theo đặc điểm lâm sàng, nội tiết tố và chuyển hóa của mỗi phụ nữ.

Thuốc tránh thai kết hợp (COC) là phương pháp điều trị dược lý hàng đầu để kiểm soát kinh nguyệt không đều trong PCOS, ngoài tác dụng tránh thai, còn bảo vệ nội mạc tử cung. Ngoài ra, COC cũng được khuyến cáo để điều trị tình trạng tăng androgen trên lâm sàng, kết hợp hoặc không kết hợp với các phương pháp điều trị thẩm mỹ và/hoặc thuốc kháng androgen. COC hoạt động bằng cách ức chế bài tiết LH, làm giảm sản xuất nội tiết tố androgen của buồng trứng. Những biện pháp tránh thai này cũng làm tăng bài tiết SHBG ở gan, do đó làm giảm nồng độ testosterone tự do trong tuần hoàn.

Nếu có bất kì câu hỏi gì, hãy để lại comment để bác sĩ tư vấn thêm nhé.

#Hellobacsi, #Hoaanhdaoclinic

TRÁNH THAI BẰNG THUỐC DÀNH CHO HỘI CHỨNG BUỒNG TRỨNG ĐA NANG (PCOS)TRÁNH THAI BẰNG THUỐC DÀNH CHO HỘI CHỨNG BUỒNG TRỨNG ĐA NANG (PCOS)
6
41k
18 Bình luận

18 bình luận

Nen dùng loại thuốc tránh thai hàng ngày nào đối với người bị đa nang buồng trứng ạ?

1 ngày trước
Thích
Trả lời

Năm ngoái em siêu âm không bị thì năm nay có cần siêu âm kiểm tra lại k ạ?

1 tuần trước
Thích
Trả lời
@Tina Nguyễn

Chào bạn,

Nếu sức khỏe bạn bình thường thì bạn nên khám phụ khoa 1 năm 1 lần để phát hiện các bất thường nếu có bạn nhé.

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Chế độ ăn có làm tăng nguy cơ bị buồng trứng đa nang k bác sĩ?

1 tuần trước
Thích
Trả lời
@Sunny

Nguyên nhân gây PCOS hiện nay vẫn chưa được biết rõ, song PCOS thường có tính chất gia đình và liên quan đến nội tiết tố nữ. Chế độ ăn hầu như không phải nguyên nhân dẫn đến tình trạng này

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Bác sĩ ơi, nếu muốn có thai thì dừng uống thuốc trong bao lâu ạ?

1 tuần trước
Thích
Trả lời
@Vy Trần

Chào bạn. Bạn có thể có thai ngay sau khi dừng thuốc tránh thai. Song, 1-2 chu kì đầu tỉ lệ đậu thai thành công thường thấp. Ngoài ra, PCOS còn gây tình trạng khó có thai, vì vậy sau khi bạn thả 1 năm mà chưa có em bé, bạn cần khám hiếm muộn để được tư vấn các biện pháp hỗ trợ y tế phù hợp

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Em muốn hỏi phương pháp này phải uống trong bao lâu ạ?

1 tuần trước
Thích
Trả lời
@Thư Thư

Chào bạn,

Sử dụng thuốc tránh thai kết hợp nhằm mục đích điều trị triệu chứng rối loạn kinh nguyệt và ngăn ngừa biến chứng của PCOS. Cần sử dụng dài hạn, hoặc cho đến khi bạn có nhu cầu mang thai bạn nhé

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Em thấy nói là ai bị rậm lông, kinh không đều hoặc có mụn trứng cá có thể bị đa nang vậy có đúng không ạ?

1 tuần trước
Thích
Trả lời
@Phúc Huy

Chào bạn,

Các triệu chứng bạn liệt kê là các biểu hiện thường gặp của PCOS bạn nhé. Ngoài ra, còn có nhiều nguyên nhân khác như sử dụng corticoid kéo dài, lạm dụng thuốc tránh thai khẩn cấp, sử dụng mỹ phẩm khổng rõ nguồn gốc,...

1 tuần trước
Thích
Trả lời

bác sĩ cho em hỏi cần xét nghiệm gì để sàng lọc buồng trứng đa nang ạ?

1 tuần trước
Thích
Trả lời
@Nguyễn Trúc

Buồng trứng đa nang được chẩn đoán dựa trên triệu chứng lâm sàng (kinh nguyệt không đều, rậm lông, mụn trứng cá, béo phì, hiếm muộn), siêu âm 2 buồng trứng, xét nghiệm nội tiết, đường huyết. Tùy từng tình trạng mà bác sĩ sẽ chỉ định một số xét nghiệm cần thiết bạn nhé

1 tuần trước
Thích
Trả lời

em bị buồn trứng đa nang vẫn có hy vọng có con không ạ? e thả hơn 4 năm rồi buồn quá a

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

PCOS là một trong những nguyên nhân gây hiếm muộn bạn nhé. Tuy nhiên, đây lại là nguyên nhân dễ điều trị nhất để có em bé. Bạn hiếm muộn 4 năm nay, bạn nên khám vô sinh hiếm muộn cả 2 vợ chồng để bác sĩ có thể biết tình trạng sức khỏe đầy đủ của bạn và tư vấn các biện pháp phù hợp cho bạn.

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Bác sĩ ơi, em muốn hỏi bị buồng trứng đa nang thì có bé tự nhiên được không bác sĩ

1 tuần trước
Thích
Trả lời
1
@BS. Hoàng Công Hải

Em cảm ơn bác nhiều ạ

1 tuần trước
Thích
Trả lời
@Ngọc Trương

Chào bạn, phụ nữ bị PCOS vẫn có thể mang thai tự nhiên bạn nhé. Tuy nhiên, sẽ khó hơn so với phụ nữ bình thường. Bạn thả bầu ít nhất 1 năm, nếu không có em bé, khi đó bạn khám hiếm muộn để tư vấn các biện pháp hỗ trợ.

1 tuần trước
Thích
Trả lời
1
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!