🔥 Bài đăng hot nhất

ĐẶT CÂU HỎI CHO BÁC SĨ - [LIVESTREAM LÚC 13:00 NGÀY 30.11] BỔ SUNG SẮT THAI KỲ - NHỮNG VẤN ĐỀ MẸ BẦU THƯỜNG LẦM TƯỞNG

Dành tặng 50.000đ cho thành viên may mắn gửi câu hỏi sớm nhất về chương trình từ ngày 27- 30/11!

Tham gia ngay cả nhà yêu ơi!

Một trong những mối quan tâm hàng đầu của mẹ bầu là việc đảm bảo cung cấp đủ chất dinh dưỡng cho cả mẹ và thai nhi, đặc biệt là sắt - một yếu tố quan trọng cho sự phát triển của thai kỳ.

Để giúp bạn hiểu rõ hơn về tầm quan trọng của sắt trong thai kỳ, những nguyên nhân dẫn đến thiếu hụt sắt, và những điều mẹ bầu thường lầm tưởng về việc bổ sung sắt, cùng Hello Bacsi đón xem Livestream “Bổ sung sắt thai kỳ - Những vấn đề mẹ bầu thường lầm tưởng” nhé!

Và lần này, bác sĩ tham gia chương trình là:

🌟 ThS.BS Trần Minh Quang - Chuyên khoa Sản phụ khoa

Thời gian: 13h Thứ Năm, ngày 30/11/2023.

Livestream trên Fanpage Hello Bacsi Fanpage MarryBaby

🎁 Tặng 10 E-voucher Got It trị giá 50.000 đồng được chọn ngẫu nhiên khi đặt câu hỏi cho bác sĩ bên dưới bài đăng này.

(*Bạn có thể sử dụng E-voucher tương đương tiền mặt để thanh toán, mua sắm các sản phẩm, giải trí, nhà hàng trên nhiều sàn thương mại điện tử như Shopee, Lazada, Tiki, Grab, Siêu thị,…)

❣️ Kết quả sẽ được công bố trong vòng 1 tuần sau ngày 30/11/2023 trên trang Cộng đồng Mang thai

📌 Khi tham gia minigame nghĩa là người tham gia đã đồng ý với Thể lệ chương trình

👉 Nào bây giờ nhanh tay bình luận câu hỏi của bạn để có cơ hội nhận e-voucher “tiền mặt” từ Cộng đồng Hello Bacsi nào 👇

ĐẶT CÂU HỎI CHO BÁC SĨ - [LIVESTREAM LÚC 13:00 NGÀY 30.11] BỔ SUNG SẮT THAI KỲ - NHỮNG VẤN ĐỀ MẸ BẦU THƯỜNG LẦM TƯỞNG ĐẶT CÂU HỎI CHO BÁC SĨ - [LIVESTREAM LÚC 13:00 NGÀY 30.11] BỔ SUNG SẮT THAI KỲ - NHỮNG VẤN ĐỀ MẸ BẦU THƯỜNG LẦM TƯỞNG 
33
54k
119 Bình luận

119 bình luận

Cảm ơn cả nhà yêu đã gửi thắc mắc về chương trình. Tuy nhiên số lượng quà tặng có hạn nên admin xin chúc mừng các bạn may mắn dưới đây đã trúng evoucher 50.000đ trong Chương trình: ĐẶT CÂU HỎI CHO BÁC SĨ - [LIVESTREAM LÚC 13:00 NGÀY 30.11] BỔ SUNG SẮT THAI KỲ - NHỮNG VẤN ĐỀ MẸ BẦU THƯỜNG LẦM TƯỞNG.

1. Hải Yến Trần

2. Anh Nguyen

3. Quyên Quyên

4. Ngọc Huyền Nguyễn

5. Trang Hoang

6. Trần Hoan

7. Lan Kiều

8. Yến Trương

9. Phượng Hà

10. Bích Mỹ

Các bạn vui lòng kiểm tra email đã đăng ký tại cộng đồng Hello Bacsi để nhận e-voucher nhé!

4 tháng trước
Thích
Trả lời
3
@Community Admin

chúc mừng các bạn

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Mấy tháng đầu thai kỳ e bị nghén nhiều, không ăn uống được nhiều thì có nên tăng lượng thuốc bổ sắt để uống không ạ

5 tháng trước
Thích
Trả lời
@Tình Hoa

Chào bạn, rất cảm ơn về câu hỏi của bạn. Xin trả lời bạn như sau:

Với mẹ bầu, thiếu hay thừa sắt đều dẫn đến những nguy cơ không tốt cho cả mẹ và bé. Việc thừa sắt quá mức sẽ dẫn tới tăng nồng độ sắt tự do và lượng huyết sắc tố hemoglobin, gây khó khăn cho quá trình vận chuyển máu và oxy từ mẹ sang thai nhi. Kết quả có thể dẫn đến bé bị thiếu cân, sinh non... do đó, bạn cần bổ sung sắt theo đúng liều lượng đã được khuyến cáo và không được tự ý tăng liều.

Một mẹo nhỏ có thể giúp bạn cải thiện tình trạng nghén nhiều là uống nhiều nước, chia nhỏ bữa ăn, ăn những thực phẩm khô như bánh mì, bánh quy... và tránh xa những thức ăn chiên xào, có mùi khó chịu...

Chúc bạn có một thai kỳ khỏe mạnh.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Tình Hoa

Cảm ơn bạn đã tham gia đặt câu hỏi cho bác sĩ. Bạn nhớ theo Livestream vào lúc 13h Thứ Năm, ngày 30/11/2023 trên Fanpage Hello Bacsi và Fanpage MarryBaby để xem câu trả lời của bác sĩ nha. Chúc bạn may mắn và thật nhiều sức khoẻ!

5 tháng trước
Thích
Trả lời

Chị gái em bị đái tháo đường type 2 thì khi mang thai cần có chế độ ăn và bổ sung sắt như nào là phù hợp ạ

5 tháng trước
Thích
Trả lời
@Bec Lee

Cảm ơn bạn đã tham gia đặt câu hỏi cho bác sĩ. Bạn nhớ theo Livestream vào lúc 13h Thứ Năm, ngày 30/11/2023 trên Fanpage Hello Bacsi và Fanpage MarryBaby để xem câu trả lời của bác sĩ nha. Chúc bạn may mắn và thật nhiều sức khoẻ!

5 tháng trước
Thích
Trả lời

Em bầu 20 tuần thì cần bổ sung sắt theo hàm lượng như thế nào và có uống được cùng nước hoa quả cho dễ uống k ạ?

5 tháng trước
Thích
Trả lời
@Thị Xuân Bùi

Thông thường, cơ thể chỉ cần khoảng 15mg sắt/ngày nhưng đến khi mang thai cơ thể sẽ cần một lượng sắt gấp đôi tức là khoảng 30mg/ngày cho 3 tháng đầu thai kỳ và tăng lên gấp đôi khi ở tam cá nguyệt thứ 2, 3. Vì vậy, bạn đã bầu 4 tháng tức là ở tam cá nguỵệt thứ 2 nên cần bổ sung sắt 60mg/ngày.

Về cách uống sắt đảm bảo cơ thể hấp thu tốt nhất thì bạn nên uống cùng với các loại trái cây giàu vitamin C và tuyệt đối không uống sắt cùng với sữa, trà, cà phê vì những chất này sẽ cản trợ quá trình hấp thu sắt.

Hy vọng câu trả lời đã có thể giải đáp thắc mắc của bạn.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Thị Xuân Bùi

5 tháng trước
Thích
Trả lời

Làm sao biết được là cơ thể đã đủ sắt ạ?

5 tháng trước
Thích
Trả lời
@Cece Vu

Đối với người bình thường thì ít khi bị thiếu sắt, tuy nhiên, với mẹ bầu, do nhu cầu cơ thể cần nhiều sắt hơn khi mang thai nên thai phụ luôn được khuyến cáo phải bổ sung sắt ngoài chế độ ăn giàu sắt.

Các dấu hiệu khi phụ nữ có thai bị thiếu máu thiếu sắt thường có thể biểu hiện:

Mệt mỏi, chán ăn, ăn không ngon miệng

Yếu người

Da tái hoặc phớt vàng, đặc biệt là da, môi và móng nhợt

Nhịp tim bất thường

Thở dốc

Chóng mặt hoặc choáng váng

Đau ngực

Bàn tay, bàn chân lạnh...

Nếu mẹ bầu không có những dấu hiệu trên thì có thể cơ thể bạn không bị thiếu sắt nhưng cũng cần bổ sung sắt đủ liều lượng để đảm bảo cơ thể và thai kỳ khỏe mạnh. Lượng sắt khuyến cáo cho mẹ bầu là 30mg/ngày cho 3 tháng đầu thai kỳ và 60mg/ngày từ tháng thứ 4 đến sau khi sinh 6-12 tuần.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Cece Vu

5 tháng trước
Thích
Trả lời

Chương trình hay quá, các mẹ cùng thảo luận cho xôm nào

5 tháng trước
Thích
Trả lời
@Hoang Bui

5 tháng trước
Thích
Trả lời

Bác sỹ cho em hỏi nếu mình không uống thuốc bổ sắt chỉ ăn thức ăn giàu chất sắt thì có đủ chất không ạ

5 tháng trước
Thích
Trả lời
@Trần ngọc linh

Thông thường, cơ thể chỉ cần khoảng 15mg sắt/ngày nhưng đến khi mang thai cơ thể sẽ cần một lượng sắt gấp đôi, tức là khoảng 30mg/ngày. Tam cá nguyệt thứ 2 và 3, mẹ bầu cần nhiều sắt hơn. Liều bổ sung lúc này là 60mg sắt kèm mỗi ngày. Việc chỉ bổ sung sắt qua chế độ ăn hằng ngày là không đủ. Ví dụ, 100gr thịt bò chỉ chứa 2,6mg sắt, trong 100gr thịt lợn là 0,9mg, trong 100gr bông cải xanh là 0,7mg... do đó, mẹ bầu cần uống thêm viên sắt ngoài chế độ ăn giàu sắt hàng ngày để đảm bảo đủ lượng sắt cơ thể cần.

Tuy nhiên, việc bổ sung sắt qua thực phẩm tự nhiên được cho là rất tốt, vì vậy, mẹ bầu ngoài việc uống sắt cũng chú trọng đến việc ăn uống cân bằng dinh dưỡng, đảm bảo cơ thể được đầy đủ dưỡng chất để có một thai kỳ khỏe mạnh.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Trần ngọc linh

5 tháng trước
Thích
Trả lời

Bác sỹ cho em hỏi uống sắt kèm với các loại vitamin khác có được không ạ

5 tháng trước
Thích
Trả lời
@Linh nhi

Về cách uống sắt đảm bảo cơ thể hấp thu tốt nhất thì bạn nên uống cùng với các loại trái cây giàu vitamin C và tuyệt đối không uống sắt cùng với sữa, trà, cà phê vì những chất này sẽ cản trợ quá trình hấp thu sắt. Ngoài lưu ý trên, việc uống sắt cùng với các loại Vitamin khác được cho là không ảnh hưởng đến qua 1tri2nh hấp thu của sắt.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Linh nhi

5 tháng trước
Thích
Trả lời

Bác sỹ cho em hỏi uống quá nhiều sắt có ảnh hưởng gì cho thai nhi không ạ

5 tháng trước
Thích
Trả lời
@hưng

Với mẹ bầu, thiếu hay thừa sắt đều dẫn đến những nguy cơ không tốt cho cả mẹ và bé. Việc thừa sắt quá mức sẽ dẫn tới tăng nồng độ sắt tự do và lượng huyết sắc tố hemoglobin, gây khó khăn cho quá trình vận chuyển máu và oxy từ mẹ sang thai nhi. Kết quả có thể dẫn đến bé bị thiếu cân, sinh non... do đó, bạn cần bổ sung sắt theo đúng liều lượng đã được khuyến cáo.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@hưng

Táo bón là tác dụng phụ thường thấy khi bổ sung sắt cho mẹ bầu. Ngoài chế độ ăn uống giàu chất xơ, vitamin, bạn cũng nên uống nhiều nước, tăng cường vận đổng để giảm tình trạng táo bón. Nếu đã áp dụng những cách trên mà tình trạng táo bón nghiêm trọng hơn thì bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ để có biện pháp can thiệp phù hợp, tránh việc tự ý bỏ uống sắt dẫn đến nhiều hệ lụy cho cơ thể và thai nhi.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@hưng

5 tháng trước
Thích
Trả lời

Bà bầu uống sắt bị táo bón thì nên làm sao thưa bác sỹ

5 tháng trước
Thích
Trả lời
@Trần Hưng

Táo bón là tác dụng phụ thường thấy khi bổ sung sắt cho mẹ bầu. Ngoài chế độ ăn uống giàu chất xơ, vitamin, bạn cũng nên uống nhiều nước, tăng cường vận đổng để giảm tình trạng táo bón. Nếu đã áp dụng những cách trên mà tình trạng táo bón nghiêm trọng hơn thì bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ để có biện pháp can thiệp phù hợp, tránh việc tự ý bỏ uống sắt dẫn đến nhiều hệ lụy cho cơ thể và thai nhi.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Trần Hưng

5 tháng trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 35 bình luận
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo