🔥 Bài đăng hot nhất

Có bầu ăn ốc được không?

Cho mình hỏi có bầu ăn ốc được không ạ? Mẹ chồng mình không cho ăn, cứ bảo ăn ốc mai mốt sinh con ra con bị thè lưỡi, vậy có đúng không ạ?

3
59k
4 Bình luận

4 bình luận

Chào bạn,

Ốc là thực phẩm cung cấp nhiều chất dinh dưỡng cho mẹ và bé, và hiện tại cũng không có bằng chứng khoa học chứng minh lời đồn ăn ốc bị thè lưỡi như quan niệm của dân gian. Vì vậy bạn vẫn có thể ăn ốc nhé. Tuy nhiên, bạn chỉ nên ăn 1-2 lần mỗi tuần và chỉ ăn các loại ốc quen thuộc. Ốc chứa nhiều kí sinh trùng và cặn bẩn, vì vậy bạn cần chế biến sạch và ăn chín uống sôi khi ăn ốc để tránh nhiễm trùng, nhiễm độc. Bạn có thể đọc kĩ hơn ở đường link sau đây https://hellobacsi.com/mang-thai/thai-ky/cham-soc-me-bau/ba-bau-co-duoc-an-oc-khong/

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại Cộng đồng Hello Bacsi nhé.

Bs. Hoàng Công Hải (Bác sĩ Sản phụ khoa)

2 năm trước
Thích
Trả lời

Ăn ốc dễ bị nhiễm khuẩn tiêu hoá , ký sinh trùng , giun sán nên bà bầu không nên ăn nhé bạn !

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến bác sĩ. Bác sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn nhớ theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, bạn cứ thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng mẹ bỉm khác nhé!

Chúc bạn nhiều sức khoẻ!

2 năm trước
Thích
Trả lời

Không phải bị thè lưỡi mà ăn ốc không tốt dễ đau bụng với ốc dễ bị nhiễm khuẩn ăn nhiều không tốt, nên hạn chế nha. Nhưng thèm thì chế biến cẩn thận ăn ít vẫn được

2 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo
Quảng cáo