🔥 Bài đăng hot nhất

Cần chuẩn bị gì để có thai kỳ vui khoẻ từ kinh nghiệm của mình

Mình viết bài này dựa trên những trải nghiệm của bản thân sau 2 lần có em bé để chia sẻ cho mọi người trong cộng đồng mang thai. Các bạn có thể tham khảo kinh nghiệm thực tế của mình để chuẩn bị một thai kì khoẻ mạnh nhé!

- Trước 3-6 tháng chuẩn bị mang thai, mình bổ sung sắt, vitamin và acid folic càng sớm càng tốt. Đây là bước đầu tiên cực kỳ quan trọng giúp mình có sức khoẻ tốt chuẩn bị mang thai. Mình đã bổ sung sắt trc cả 8 tháng vì đợt khám sức khoẻ định kì, bs chuẩn đoán mình thiếu máu nên mình đã bổ sung theo chỉ định của bác sĩ nếu muốn có em bé.

- Tập Yoga bầu, tạo thói quen tập yoga để khung xương chậu giãn nở giúp dễ sinh nở. Lưu ý mỗi người sẽ có cơ địa khác nhau, nên chỉ tập các động tác vừa sức.

- Bên cạnh có chế độ ăn đầy đủ dinh dưỡng, các chị em cũng nên bổ sung thêm sữa hạt. Suốt cả thay kỳ mình tự làm sữa hạt uống, trộm vía sinh con ra rất cứng cáp và thông minh.Trong sữa hạt có chứa nhiều omega 3, axit folic cùng các loại vitamin E, B, D… và chất xơ,...kiểm soát lượng đường + tránh tăng cân quá nhiều.

- Tuyệt đối không nhuộm tóc, dùng mỹ phẩm có chứa các thành phần không dùng cho mẹ bầu.

- Khám thai định kỳ, làm các xét nghiệm theo chỉ định của bác sĩ trong quá trình mang thai. À nhớ làm thêm xét nghiệm dị ứng nữa nha, mình dị ứng thuốc gây tê nên lúc sanh bị sưng múp mặt mũi luôn huhu.

- Nếu có thể hãy chuẩn bị cho mình gói bảo hiểm thai sản (tuỳ loại có thời gian chờ) để giảm thiểu các chi phí sinh nở cũng như được sinh ở các bệnh viện có dịch vụ cao cấp.

- Và điều cuối cùng mình muốn nhắc các mom là nhớ tranh thủ hẹn hò với chồng nhiều thiệt nhiều nha. Tạo gắn kết tình cảm vợ chồng, cả hai cùng tìm hiểu những vấn đề sau sinh để chuẩn bị tâm lý thật tốt. Sau sinh hai vợ chồng mình tất bật với con nên không có thời gian đi chơi nhiều tiếc lắm í T.T

Hy vọng với những kinh nghiệm trên sẽ hữu ích với các bạn nè! Chúc các bạn thật vui và nhiều hạnh phúc nha.

333
56k
529 Bình luận

529 bình luận

Em cũng dự định có bầu trong năm nay mà chưa biết nên uống những vitamin gì ạ

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Hoang Bui

Procare, acid folic là ok b

2 tháng trước
Thích
Trả lời

em thấy vụ đi làm tóc thì đúng, còn làm móng em thấy vẫn đc mà mom nhỉ

4 tháng trước
Thích
Trả lời
1
@Bùi Ngọc

hihi một đứa điệu như em thì em vẫn thấy đi cắt tỉa móng đc, chỉ là ít sơn thui à

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Vũ Hải

hihi một đứa điệu như em thì em vẫn thấy đi cắt tỉa móng đc, chỉ là ít sơn thui à

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Bùi Ngọc

làm móng thì vẫn có hoá chất ấy mom, nên mình kiêng đc cả thì tốt

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Các mom nhớ chú ý đến việc bổ sung sắt nha, nhiều mẹ vì uống sắt bị táo mà bỏ dẫn đến việc con sinh ra bị thiếu máu đó ạ

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Sắt cũng cần bổ sung trước khi mang bầu hả các mẹ, em mới chỉ uống vitamin tổng hợp tưởng oki rùi cơ

4 tháng trước
Thích
Trả lời
1
@Lyly Nguyễn

thế hả mom, chắc em cũng mua để uống thôi, chứ sợ sau này thiếu máu quá

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Anh Nguyen

Mình đi khám thì bs kê sắt B9 đó, uống okila, k bị táo đâu

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Lyly Nguyễn

ôi vậy hả mom, thế giờ nên bổ sung sắt gì mom nhỉ?

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Anh Nguyen

cần chứ mom, mình bổ sung liều dự phòng để đến khi bầu k bị thiếu máu do thiếu sắt, chứ thiếu máu là mẹ bầu hay mệt mỏi và còn gây thiếu máu thai nhi, thiếu máu ở con khi sinh ra đó

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Em vẫn nghén, ăn uống kém nên cứ thấy hoa mắt chóng mặt k biết sao k các mom nhỉ?

4 tháng trước
Thích
Trả lời
1
@anhvaembnno1

Mom ăn nhiều bữa nhỏ đa dạng thực đơn, ăn nhiều hoa quả, uống thêm các vitamin bầu, sắt, acid folic nữa ấy

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình thấy bầu tâm lý quan trọng lắm nên các mom chú ý giữ tâm lý vui vẻ, yêu đời

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Test dị ứng luôn á mom, mình muốn test phải qua viện ạ, và nên khám vào giai đoạn nào thế mom?

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Mẹ bầu là nữ hoàng lun, mình bầu ck chiều k phải làm việc nhà hihi

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Những chia sẻ của mom rất chuẩn luôn nè

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Tập 1 em k để ý vụ mua bh thai sản, giờ mới thử thì 2v k biết có mua bảo hiểm thai sản k nhỉ

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Thanh Tú Bùi

K mua đc bhts thì dùng bảo hiểm y tế vậy mom ơi

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@MaiLan

BHTS sẽ có thời gian chờ nhưng thường là 210-270 ngày thường mua trước khi bầu á

4 tháng trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 221 bình luận
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo