🔥 Bài đăng hot nhất

Bệnh dại

Cháu về quê bạn cháu ở quê. Khu vực đó nhiều dơi lắm. Đồ thì thường phơi ở ngoài sân. Ví dụ dơi nó đậu lên quần lót cháu mà cháu không biết. Vậy khi cháu mặc vào có nguy cơ dại không ạ

0
6.7k
1 Bình luận

1 bình luận

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Bệnh dại là một bệnh nhiễm trùng nguy hiểm do virus gây ra. Virus bệnh dại thường được truyền từ động vật sang con người qua vết cắn hoặc tiếp xúc với nước bọt của động vật bị nhiễm bệnh. Trong trường hợp bạn mặc quần lót mà không biết có dơi đậu lên, nguy cơ nhiễm bệnh dại là rất thấp. Để nhiễm bệnh dại, virus cần tiếp xúc trực tiếp với màng nhày (như niêm mạc miệng, mũi, mắt) hoặc vết thương trên da. Việc dơi đậu lên quần lót và bạn mặc vào không đủ để virus bệnh dại tiếp xúc với màng nhày hoặc vết thương trên da. Tuy nhiên, để đảm bảo an toàn, bạn nên luôn giữ vệ sinh cá nhân tốt, bao gồm việc giặt sạch quần áo và đồ dùng cá nhân thường xuyên. Nếu bạn có bất kỳ triệu chứng lạ hoặc lo lắng về bệnh dại, hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ để được tư vấn và kiểm tra cụ thể. Nếu bạn sống trong khu vực có nhiều dơi hoặc tiếp xúc thường xuyên với động vật hoang dã, bạn nên tham khảo các biện pháp phòng ngừa bệnh dại như tiêm phòng và tránh tiếp xúc trực tiếp với động vật có nguy cơ nhiễm bệnh dại. Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi hoặc lo lắng nào khác, hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ để được tư vấn cụ thể và chính xác hơn.
2 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!