🔥 Bài đăng hot nhất

Túi thai ko tròn

Em đang mang thai 6 tuần 3 ngày , tim thai va phôi thai phát triển tốt , nhịp tim 140l/ph , nhưng bác sĩ bảo túi thai ko dc tròn đẹp cho lắm, kiểu hơi méo , vậy cho em hỏi hiện tượng này co phải động thai ko ạh và em bé co bị gì sau này ko ah ! Mong các m giúp gium em !

11
55k
4 Bình luận

4 bình luận

Chào bạn,

Túi thai không tròn là một biểu hiện của thai phát triển bất thường hoặc động thai. Tuy nhiên, trường hợp của bạn chỉ méo nhẹ, ngoài ra thai nhi phát triển tốt, tim thai bình thường thì chủ yếu là do động thai. Bạn không cần quá lo lắng.

Để hạn chế động thai, bạn cần tránh quan hệ trong thời gian mang thai, lao động nặng, va chạm vào vùng bụng, và bạn cần khám thai thường xuyên. Ngoài ra, bạn cần đến chuyên khoa sản ngay khi xuất hiện các dấu hiệu bất thường như ra máu âm đạo, đau bụng,... để được chẩn đoán nguyên nhân và can thiệp kịp thời. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

Chúc mẹ và bé nhiều sức khỏe,

Bs. Hoàng Công Hải

Bác sĩ Sản phụ khoa

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Như đã nói, tình trạng của bạn nghĩ nhiều đến động thai (dọa sẩy thai), hiện tại bạn đang được điều trị dọa sẩy thai bằng thuốc giữ thai (duphaston), nên tạm thời bạn không cần uống thêm thuốc gì khác, ngoài chế độ nghỉ ngơi và bổ sung sắt cho mẹ bầu. Tình trạng đau bụng của bạn hiện tại không đáng lo ngại, tuy nhiên bạn vẫn cần theo dõi sát sao bằng siêu âm, nếu có đau bụng lâm râm kèm ra máu âm đạo bạn cần đến chuyên khoa sản ngay để được can thiệp kịp thời nhé.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Chào bác sĩ ! Cám ơn bác đã trả lời câu hỏi của em ! Em ko co ra máu nhưng em thỉnh thoảng bi đau bụng dưới lâm râm , cho em hỏi tinh trạng này thi co nguy hiểm ko ah , va em cần uông thuoc hay gi để tránh trường hợp doạ sảy thai ah , em đang uong thuốc duphaston va đặt âm đạo ngày 2 viên ah ! Mong bác giúp gium em!

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến BS. Hoàng Công Hải (Bác sĩ Sản phụ khoa). Bác sĩ sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn hãy theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, mọi người hãy thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau nhé.

Chúc cả nhà vui khỏe

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo