🔥 Bài đăng hot nhất

Tìm hiểu về bầu tháng thứ 4 bụng đã to chưa

Mang thai tháng thứ 4 bụng đã to chưa?

Nếu sức khỏe bình thường, khi mang thai tháng thứ 4 thì mẹ bầu sẽ tăng từ 2.5 đến 3kg.

Vào thời điểm này tử cung đã lớn để đáp ứng kích thước của thai nhi. Kích thước tử cung đã vượt ra ngoài xương chậu và lộ hẳn ra ngoài. Tất nhiên là kích thước bụng bầu còn tùy thuộc cơ địa mỗi người, các mẹ mang thai lần đầu, hoặc cơ thể gầy thường có bụng nhỏ hơn so với các mẹ mang thai lần sau hoặc có cơ thể mập.

Một điểm dễ nhận ra nữa là đường nâu (linea nigra), đây là đường chỉ xuất hiện trên bụng bầu và càng ngày càng đậm. Đường chỉ này sẽ mờ dẫn và hết sau khi bé được sinh và cai sữa mẹ.

Bụng bầu tháng thứ 4 chưa quá to nhưng đã rất dễ nhận ra, thường nhô hẳn ra phía trước.

Ngực của mẹ bầu cũng bắt đầu phát triển, có hiện tượng ra sữa non, mẹ bầu cần ghi nhớ để không lo lắng khi cơ thể thay đổi.

Tử cung lớn hơn gây chèn mạch máu, do đó mẹ bầu sẽ dễ gặp phải những cơn đau lưng khi mang thai.

Bụng bầu 4 tháng vẫn nhỏ có sao không?

Nhiều mẹ bầu thường lo lắng khi đã tới tháng thứ 4 mà bụng vẫn còn nhỏ, vậy điều này có nguy hiểm không?

Tùy theo cơ địa và khả năng hấp thu dinh dưỡng mà mỗi mẹ bầu sẽ có hình thể khác nhau. Điều này cũng tương tự đối với thai nhi.

Do đó, mỗi thai nhi sẽ có tốc độ phát triển và kích thước khác nhau.

Thực tế nhiều nghiên cứu cũng chứng minh việc bụng bầu to hay nhỏ không hề ảnh hưởng nhiều tới khả năng phát triển của em bé.

Nếu mẹ bầu thấy bụng bầu 4 tháng của mình nhỏ, hãy đến bệnh viện để thăm khám và xét nghiệm, như vậy sẽ có thể chắc chắn em bé có phát triển bình thường hay không.

Trên hết, hãy giữ tinh thần thoải mái, lạc quan, bởi stress cũng là một nguyên nhân ảnh hưởng tới sự phát triển của thai nhi đấy

Tìm hiểu về bầu tháng thứ 4 bụng đã to chưaTìm hiểu về bầu tháng thứ 4 bụng đã to chưa
12
59k
10 Bình luận

10 bình luận

Tuỳ cơ địa từng ng nữa, chứ k phải ai cũng như ai đâu

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình hơi nhô nhô lên thôi, mà cái này cũng tuỳ từng ng, nếu béo bụng sẵn thì sẽ thấy rõ, còn gầy như mình thì thấy nhô chút thôi à

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình cũng ko thấy thay đổi nhiều

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình ốm nên lúc mình có bầu bụng cũng ko to lắm

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Người em ốm nên mang thai tháng thứ 4 bụng cũng nhỏ chứ không to

1 năm trước
Thích
Trả lời

em cũng k rõ lắm, đi khám bs bảo thai nhi khoẻ là ok á

1 năm trước
Thích
Trả lời

Nếu con so thì bầu tháng thứ 4 bụng cũng chưa lộ rõ nữa

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình 4 tháng bụng hơi to xíu thôi nhìn như bị mập lên tí chứ cũng ko nghĩ là có em bé

1 năm trước
Thích
Trả lời

Lúc mình bầu 4 tháng mặc áo rộng là không ai biết có bầu luôn , vạch Bụng lên thì thấy hơi nhô chút xíu à .

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình bầu 4 tháng mọi người còn không biết mình có bầu.

1 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo
Quảng cáo