🔥 Bài đăng hot nhất

Thai lưu 2 lần liên tiếp ( cả 2 đều bị lưu ở Tuần thứ 8)

Em chào bác sĩ ạ! Em đang gặp trường hợp bị thai lưu liên tiếp 2 lần ạ , em có một bé trai 3 tuổi là con riêng của em , bé đầu em mang thai rất suôn sẽ ạ , cho đến 2 bé sau thì em lại bị lưu thai liên tiếp cả 2 bé mặc dù em cẩn thận trong việc ăn uống , chỉ là 3 tháng đầu tinh thần em không được vui và hay khóc 😢…. Nên em hơi lo lắng và lo ngại liệu có thể mang thai bình thường , khoẻ mạnh đến lúc sinh không? Và làm cách nào để phòng người không bị thai lưu thêm lần nào nữa ạ ? Em mong bác sĩ giải đáp giúp em, em cảm ơn ạ!

1
55k
3 Bình luận

3 bình luận

Hai vợ chồng nên đi khám tiền sản trước khi mang thai

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Nguyên nhân gây ra sẩy thai liên tiếp có thể là từ mẹ, cha, thai nhi, hoặc nhau thai.

Ở mẹ:

• Các bất thường tử cung hoặc cổ tử cung (ví dụ như polyp, u xơ, dính buồng, chứng suy yếu cổ tử cung)
  • Các bất thường về nhiễm sắc thể mẹ (hoặc cha) có thể xảy ra (ví dụ, chuyển đoạn cân bằng)
  • Các rối loạn mạn tính được kiểm soát kém (ví dụ, suy giáp, cường giáp, đái tháo đường, tăng huyết áp, bệnh thận mạn tính)
  • Hội chứng kháng phospholipid

Ở cha: tuổi cha lớn, tinh trùng bất thường, gen bất thường

Nguyên nhân rau thai bao gồm các rối loạn mạn tính có trước đây được kiểm soát kém như lupus, đái tháo đường, tăng huyết áp

Nguyên nhân ở bào thai:

• Bất thường về nhiễm sắc thể hoặc di truyền
  • Dị dạng giải phẫu

Vì vậy, bạn cần khám lại sức khỏe sinh sản cả vợ và chồng để tìm rõ nguyên nhân và điều trị trước, trong thời gian mang thai bạn nhé.

Chúc bạn khỏe mạnh

BS Hoàng Công Hải

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi.

Xin lỗi, bạn có thể vui lòng cung cấp thêm thông tin hoặc giải thích rõ hơn về câu hỏi của mình được không? Tôi sẽ cố gắng trả lời một cách chi tiết nhất có thể sau khi hiểu rõ hơn câu hỏi của bạn.

Cám ơn bạn.

2 tuần trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo