🔥 Bài đăng hot nhất

Thai 35 tuần gò nhiều, bình thường hay bất ổn?

1. Dấu hiệu thai 35 tuần gò nhiều là hiện tượng bình thường

Thông thường, những cơn gò tử cung xuất hiện ngày càng nhiều từ tuần thai thứ 25 trở đi. Đặc điểm của những cơn gò này là ban đầu xuất hiện từ góc phải của tử cung, sau đó lan dần khắp tử cung với tần suất không đều (các cơn gò diễn ra trong 30-60 giây), một ngày chỉ xảy ra vài lần. Lúc này, mẹ sẽ cảm thấy bụng căng cứng và rất khó chịu.

Đến tuần thai thứ 35, tuổi thai đã lớn hơn nên các cơn gò cũng lặp lại với tần suất dày đặc và mức độ cao hơn.

Theo các chuyên gia y tế, thai 35 tuần gò nhiều chủ yếu là những cơn gò sinh lý (Braxton-Hicks), hay còn được gọi là cơn gò chuyển dạ giả. Dấu hiệu của những cơn gò chuyển dạ giả là không gây đau đớn cho mẹ bầu dù vẫn có sự căng tức vùng bụng dưới. Đó là những cơn gò rất nhanh (chỉ khoảng 30 giây). Những cơn gò này thường sẽ tự biến mất khi mẹ nghỉ ngơi.

2. Dấu hiệu thai 35 tuần gò nhiều cảnh báo nguy hiểm

Các cơn gò sinh lý chỉ mang lại cho mẹ cảm giác khó chịu, không gây đau đớn là những cơn gò an toàn. Trong khi đó, các cơn gò tử cung mà thai nhi trồi lên, tụt xuống liên tục kèm dấu hiệu bất thường như bụng mẹ bị lệch hẳn sang một bên (do thai nhi trườn, xoay người, đạp), cơn gò diễn ra đều đặn trong khoảng thời gian dài với tần suất tăng dần trong 1 giờ đồng hồ, là cơn gò cảnh báo nguy hiểm.

Bên cạnh đó, mẹ bầu cũng có thể có các biểu hiện khác như bị đau bụng kèm đau lưng dưới, chảy máu âm đạo, chuột rút… Đây là cảnh báo cơn chuyển dạ thực sự, dấu hiệu mẹ có khả năng sinh non.

16
59k
33 Bình luận

33 bình luận

May là bé nhà mình gò nhẹ nhàng, ko quậy quá

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Săn mã mua sắm Shopee, Tiki, Lazada,.... mua sắm thả ga TẠI ĐÂY ! Hỏi bác sĩ trả lời miễn phí chỉ có tại Cộng đồng Hello Bacsi

8 tháng trước
Thích
Trả lời

Em 35 tuần, mấy ngày gần đây thấy bé gò nhiều em cũng lo lắm ạ

10 tháng trước
Thích
Trả lời

Giữ sức khoẻ nhé mom

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Cơn gò không gây đâu thì không vội lo nha

1 năm trước
Thích
Trả lời

Làm sao để phân biệt nếu như nó không bị đau nhưng gò nhiều, như vậy có ổn không

1 năm trước
Thích
Trả lời

Bầu là phải chú ý kỹ lắm nhé

1 năm trước
Thích
Trả lời

Thai 35 tuần gò nhiều mình đã đi khám, bác sĩ nói mình không sao, nếu có vấn đề thì gọi cho bác, may mà vẫn ổn chỉ là do mình lo lắng quá

1 năm trước
Thích
Trả lời

cảm ơn chia sẻ của b

1 năm trước
Thích
Trả lời

Thỏa thích tạo câu hỏi để bác sĩ trả lời miễn phí cho riêng bạn. Tham gia Cộng đồng Hello Bacsi ngay!

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Community Admin

Chuyên mục giải đáp của bác sĩ rất hữu ích

1 năm trước
Thích
Trả lời

cám ơn bạn chia sẻ rất rõ về dấu hiệu thai 35 tuần gò nhiều là hiện tượng bình thường và dấu hiệu thai 35 tuần gò nhiều cảnh báo nguy hiểm để các chị em sắp sinh tham khảo

1 năm trước
Thích
Trả lời
1
@An Trịnh

Cảm ơn bạn đã đọc ạ

1 năm trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 11 bình luận
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo
Quảng cáo