🔥 Bài đăng hot nhất

Sức khỏe sinh sản

Tôi trước đã sinh 2bé và sau thời gian dài bây giờ muốn sinh em bé và đã thả 1năm chưa có thai.mong được tư vấn

1
55k
3 Bình luận

3 bình luận

Đi khám sức khỏe tiền sinh sản cho cả 2 vợ chồng để xem có vấn đề gì không, nếu cả hai khỏe mạnh thì quan hệ đều đặn và vào những ngày dễ mang thai để tăng tỉ lệ nhé

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Bạn đã có 2 bé, tuy nhiên 1 năm qua, sau khi thả tự nhiên nhưng chưa có bầu, được gọi là vô sinh thứ phát. Bạn cần hiểu rõ rằng vô sinh được định nghĩa là chưa mang thai sau 12 tháng quan hệ tự nhiên. Vô sinh thứ phát nghĩa là trước đó bạn đã có em bé, còn hiện tại bạn thả tự nhiên 12 tháng mà chưa có thêm bé nào. Nguyên nhân có thể do bạn, hoặc do chồng bạn.

Nguyên nhân do bạn: Viêm dính vòi tử cung, dính buồng tử cung, suy buồng trứng, rối loạn nội tiết, u xơ, lạc nội mạc tử cung,...

Nguyên nhân do chồng: suy giảm chất lượng và số lượng tinh trùng (đặc biệt sau khi bị quai bị), giãn tĩnh mạch thừng tinh, rối loạn xuất tinh,...

Vì vậy, để biết rõ nguyên nhân vấn đề, cả 2 vợ chồng cần khám phụ khoa (vợ) và nam khoa (chồng) để bác sĩ có thể thăm khám đầy đủ và kết luận cho bạn.

Chúc bạn khỏe mạnh

BS Hoàng Công Hải

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Để trả lời câu hỏi của bạn, tôi cần biết thêm một số thông tin. Trước tiên, bạn nên kiểm tra sức khỏe của mình và đảm bảo rằng bạn đủ khỏe mạnh để mang thai. Nếu bạn đã thử trong một năm và chưa có thai, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ để được tư vấn và kiểm tra sức khỏe sinh sản của bạn và đối tác. Bác sĩ có thể yêu cầu các xét nghiệm và kiểm tra để xác định nguyên nhân gây trở ngại cho việc mang thai. Ngoài ra, bác sĩ cũng có thể đề xuất các phương pháp điều trị hoặc thụ tinh nhân tạo nếu cần thiết. Hãy thảo luận với bác sĩ để được tư vấn cụ thể và tìm ra giải pháp phù hợp cho bạn. Chúc bạn may mắn và thành công trong việc mang thai!
4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo