🔥 Bài đăng hot nhất

Sinh thường hay sinh mổ

Mình bé đầu sinh mổ, giờ bầu bé t2 sắp sinh liệu có sinh thường được không 2 bé cách nhau 30 tháng. Xin đk bsi tư vấn giúp

1
55k
3 Bình luận

3 bình luận

Chào bạn,

Sinh mổ lần đầu, lần thứ 2 vẫn có thể sinh thường được bạn nhé. Tuy nhiên, tùy vào nguyên nhân mổ lần đầu, tình hình hiện tại của bạn, thai nhi và các diễn biến trong quá trình theo dõi chuyển dạ, bác sĩ có thể chỉ định bạn đẻ mổ nếu cần thiết.

Chúc bạn khỏe mạnh

BS Hoàng Công Hải

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Nếu lần 1 do khung chậu mẹ quá hẹp thì lần sau bắt buộc sinh mổ như lần đầu.

Nhưng nếu lần 1 do mẹ bị cao huyết áp nặng cuối thai kỳ, đái tháo đường thai kỳ, có con quá to... được chỉ định mổ thì lần này sau khi kiểm soát các yếu tố nêu trên có thể thử phương pháp sinh thường.

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Việc sinh thường hay sinh mổ phụ thuộc vào nhiều yếu tố như sức khỏe của mẹ, tình hình của thai nhi như cân nặng, ngôi thai, nước ối. Để biết được liệu bạn có thể sinh thường hay không, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ sau khi đi khám thai định kỳ. Bác sĩ sẽ đánh giá tình trạng của bạn và tư vấn cho bạn phương pháp sinh phù hợp. Trong trường hợp bạn đã sinh mổ lần đầu và giờ đang mang thai lần thứ hai, khoảng cách giữa hai lần sinh nên là ít nhất 24 tháng. Nếu khoảng cách này dưới 18 tháng, có thể sẽ có nguy cơ bục vết sẹo cũ. Tuy nhiên, nếu sức khỏe của bạn và thai nhi đều ổn định, sinh mổ từ tuần thứ 39 trở đi là tốt nhất. Tuy nhiên, tôi không thể đưa ra quyết định cuối cùng vì tôi không có thông tin đầy đủ về tình trạng của bạn và thai nhi. Bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ để được tư vấn cụ thể và phù hợp với trường hợp của bạn. Chúc bạn và gia đình có một quá trình sinh sản an lành và thành công. Nếu còn thắc mắc gì khác, hãy để tôi biết.
2 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo