🔥 Bài đăng hot nhất

Sinh mổ chủ động

Cho em hỏi, tới ngày dự sinh em muốn sinh mổ, dù khám sức khoẻ vẫn bình thường có được không ạ?

Hay phải đợi sinh thường không được mới mổ ạ?

0
55k
2 Bình luận

2 bình luận

Chào bạn,

Ở trên cơ thể mẹ khỏe mạnh, không có các yếu tố bất lợi cho sinh thường, thai không quá to, khỏe mạnh, sinh thường có lợi cho cả mẹ và bé hơn rất nhiều so với sinh mổ. Mẹ sẽ nằm viện ít ngày hơn, hồi phục nhanh hơn và ít ảnh hưởng đến lần mang thai tiếp theo. Bé sinh đường âm đạo sẽ ít mắc bệnh về hô hấp hơn, bé đi qua đường âm đạo giúp bé tiếp xúc với hệ vệ sinh vật có lợi của mẹ,.... Trong quá trình theo dõi sinh thường, nếu có các dấu hiệu bất lợi cho chuyển dạ, ảnh hưởng đến mẹ và bé thì bác sĩ sẽ tư vấn và chỉ định sinh mổ cho bạn. Tuy nhiên, bạn có thể lựa chọn sinh mổ theo yêu cầu cá nhân của bạn và thông báo với bác sĩ của bạn về nguyện vọng của bản thân.

Chúc bạn khỏe mạnh

BS Hoàng Công Hải

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Việc quyết định sinh mổ hay sinh thường phụ thuộc vào nhiều yếu tố, bao gồm sức khỏe của mẹ và tình hình của thai nhi. Dựa vào kết quả khám sức khỏe, bác sĩ sẽ tư vấn cho bạn phương pháp sinh phù hợp. Nếu bạn muốn sinh mổ dù khám sức khỏe vẫn bình thường, bạn nên thảo luận với bác sĩ để hiểu rõ hơn về lợi ích và rủi ro của việc này. Bác sĩ sẽ đánh giá tình trạng của bạn và thai nhi để đưa ra quyết định cuối cùng. Tuy nhiên, sinh mổ chủ động thường được áp dụng trong những trường hợp đặc biệt, như khi có biến chứng thai kỳ, thai nhi có vấn đề, hoặc sức khỏe của mẹ bị ảnh hưởng. Sinh mổ chủ động không phải là lựa chọn phổ biến và thường chỉ được thực hiện khi có chỉ định cụ thể. Vì vậy, tốt nhất là bạn nên thảo luận với bác sĩ để được tư vấn và đưa ra quyết định phù hợp cho việc sinh mổ hay sinh thường. Bác sĩ sẽ đưa ra quyết định dựa trên tình trạng sức khỏe của bạn và thai nhi. Chúc bạn có một quyết định tốt và một quá trình sinh sản an lành!
4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo