🔥 Bài đăng hot nhất

Nhau bám thấp nhóm 3

Em đang ở tuần thai 18 thì bác sĩ nói nhau thai bám thấp loại 3, em ko bị ra máu hay gì cả.

Vậy em có cần phải kiêng quan hệ, nghỉ ngơi nhiều hơn và nhau thai có tự kéo lên được không ạ?

1
59k
2 Bình luận

2 bình luận

Chào bạn,

Rau bám thấp loại 3 là rau bám thấp trên mặt sau thành tử cung. Vị trí rau bám có thể cải thiện khi thai lớn lên và tử cung to lên. Vào những tuần cuối của thai kì, vị trí rau bám gần như cố định thì rau bám thấp hoặc rau tiền đạo mới được chẩn đoán xác định.

Rau bám thấp dễ bị chảy máu, vì vậy bạn không nên quan hệ tình dục trong thời gian mang thai.

Chúc bạn khỏe mạnh. Thân mến !

Bác sĩ Hoàng Công Hải

10 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Nhau thai bám thấp loại 3 có nghĩa là nhau thai đã bám vào vùng tử cung thấp hơn bình thường. Trong trường hợp của bạn, nếu không có triệu chứng như ra máu, đau bụng hay các vấn đề khác, thì không cần lo lắng quá nhiều. Tuy nhiên, để đảm bảo sức khỏe của bạn và thai nhi, bạn nên tuân thủ một số nguyên tắc sau: 1. Kiêng quan hệ tình dục: Trong trường hợp nhau thai bám thấp, việc quan hệ tình dục có thể gây ra chấn thương cho nhau thai và tử cung. Do đó, nên hạn chế hoặc tránh quan hệ tình dục cho đến khi có sự hướng dẫn từ bác sĩ. 2. Nghỉ ngơi: Nghỉ ngơi đầy đủ và tránh các hoạt động vận động mạnh có thể giúp giảm nguy cơ nhau thai bám thấp. 3. Theo dõi sự phát triển của thai nhi: Bạn nên thường xuyên đi khám thai để theo dõi sự phát triển của thai nhi và nhận được sự hướng dẫn từ bác sĩ. 4. Điều chỉnh lối sống: Hãy duy trì một lối sống lành mạnh, bao gồm ăn uống đủ chất, tập thể dục nhẹ nhàng và tránh các tác nhân gây hại như thuốc lá, rượu bia, và các chất kích thích. Về việc nhau thai có tự kéo lên được hay không, điều này phụ thuộc vào nhiều yếu tố như vị trí và kích thước của nhau thai, cũng như sự phát triển của tử cung. Bác sĩ sẽ theo dõi và đánh giá tình trạng của bạn trong quá trình mang thai. Tuy nhiên, hãy nhớ rằng chỉ có bác sĩ mới có thể đưa ra đánh giá và lời khuyên chính xác dựa trên tình trạng cụ thể của bạn. Vì vậy, hãy thảo luận và tham khảo ý kiến của bác sĩ để có được thông tin chi tiết và đáng tin cậy hơn. Chúc bạn và thai nhi khỏe mạnh!
10 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo
Quảng cáo