🔥 Bài đăng hot nhất

Mang thai

Em mang thai được 6 tuần

Đau bụng với máu ra nhiều ngày

Đi khám thì bs bảo doạ sảy thai

Các mẹ cho em vài cách tự chăm với ạ

🥹🥹💕

3
59k
5 Bình luận

5 bình luận

Chào bạn,

Dọa sẩy thai là một biến chứng thai kì nguy hiểm. Ngoài việc điều trị dưỡng thai theo đơn của bác sĩ, tùy vào mức độ dọa sẩy mà bạn cần nghỉ ngơi tuyệt đối hay tương đối. Bên cạnh đó, bạn cần sự giúp đỡ của gia đình, tránh căng thẳng, stress, Ăn uống đầy đủ dinh dưỡng cũng giúp bạn cải thiện tình hình. Theo dõi sức khỏe và khám thai thường xuyên để phát hiện sớm tình trạng xấu và kịp thời xử trí. Chúc bạn khỏe mạnh.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại Cộng đồng Hello Bacsi nhé.

Bs. Hoàng Công Hải (Bác sĩ Sản phụ khoa)

2 năm trước
Thích
Trả lời

giờ bạn nên nằm nghỉ ngơi, hạn chế vận động mạnh, giữ tinh thần thoải mái nha bạn, chúc bạn và em bé mau khỏe nha

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến bác sĩ. Bác sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn nhớ theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, bạn cứ thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng mẹ bỉm khác nhé!

Chúc bạn nhiều sức khoẻ!

2 năm trước
Thích
Trả lời

Nếu có các dấu hiệu dọa sảy, mẹ hãy thực hiện một số lời khuyên sau:

Nghỉ ngơi

Hãy dành nhiều thời gian nghỉ ngơi khi biết mình mang bầu, đặc biệt những thai phụ đang có dấu hiệu dọa sảy. Khi bạn nghỉ ngơi, thư giãn, các cơ quan sinh sản sẽ khỏe mạnh và không bị kích thích, từ đó hỗ trợ bảo vệ thai nhi khỏe mạnh và nằm ngoan ngoãn trong tử cung của mẹ.

Ổn định tâm lý

Yếu tố tâm lý ảnh hưởng rất nhiều đến thai kỳ nên mẹ cần giữ tinh thần thoải mái, tránh căng thẳng. Hãy làm những việc mình yêu thích để cảm thấy phấn khởi và vui vẻ.

Kiêng hoạt động mạnh

Một hoạt động mạnh hay tác động trực tiếp đến bụng có thể gây hại cho thai nhi nên mẹ hãy tránh lao động mạnh trong thời gian này. Lao động quá sức, chơi các môn thể thao mạnh là những điều cần tránh.

Kiêng quan hệ tình dục

Theo các chuyên gia, quan hệ tình dục nhẹ nhàng khi mang bầu không ảnh hưởng đến thai nhi. Tuy nhiên, với những mẹ bầu được cảnh báo các dấu hiệu dọa sảy thì tốt nhất mẹ nên kiêng quan hệ tình dục. Hãy đợi đến khi thai nhi khỏe mạnh, các dấu hiệu dọa sảy không còn nữa thì mẹ có thể quan hệ vợ chồng bình thường được.

Chú trọng chế độ dinh dưỡng

Khi mang thai, nhất là đối với bà bầu có nguy cơ dọa sảy, mẹ cần đặc biệt lưu ý đến chế độ dinh dưỡng. Hãy cố gắng ăn uống đủ chất, ăn nhiều hoa quả, rau xanh để cung cấp vitamin. Nếu mẹ ốm nghén nặng quá thì có thể bổ sung bằng các viên uống bổ sung vitamin.

Đặc biệt, mẹ bầu cần tránh xa rượu bia, thuốc lá, chất kích thích và đồ uống có cồn vì chúng không hề tốt mà còn làm tăng tình trạng dọa sảy.

Không xoa bụng

Xoa bụng, vê núm vú có thể kích thích tử cung co bóp và đẩy thai nhi ra ngoài. Với mẹ bầu đang có dấu hiệu dọa sảy, tử cung, cổ tử cung nhạy cảm hơn nên mẹ cần tránh những hành động có tính kích thích như thế này

Khám thai định kỳ

Một lưu ý mẹ bầu không thể không chú ý đó là khám thai định kỳ, đặc biệt với những mẹ đang có dấu hiệu dọa sảy. Khám thai định kỳ giúp phát hiện những bất thường sớm và đưa ra phương pháp xử trí kịp thời.

2 năm trước
Thích
Trả lời

Bạn nên nằm nghĩ dưỡng, tránh vận động mạnh, kiêng quan hệ, ăn cháo cá chép giúp an thai, đừng lo lắng quá, nên giữ tinh thần thoải mái. Nếu có gì bất thường bạn nên đi khám nè. Chúc bạn có 1 thai kỳ khỏe mạnh.

2 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo
Quảng cáo