🔥 Bài đăng hot nhất

chủ đề chung

có đường nâu ở bụng kéo dài xún vùng kín. đây là hiện tượng gì?

2
55k
7 Bình luận

7 bình luận

Nếu bạn xuất hiện đường sọc nâu trên bụng dù không mang thai thì cũng đừng quá lo lắng. Điều này chỉ cho thấy rằng cơ thể bạn đang thừa estrogen hay lượng estrogen đang cao hơn bình thường mà thôi. Đường sọc nâu không có ảnh hưởng nghiêm trọng gì đến sức khỏe của bạn cả. Nên nếu như bạn chưa mang thai nhưng lại có đường sọc nâu thì cũng đừng quá lo lắng.

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Đường sọc nâu là hiện tượng phổ biến xuất hiện trong quá trình mang thai. Đường này được biết đến với tên khoa học là “linea nigra” có nghĩa là đường màu đen.

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Bạn có hình ảnh cụ thể không?

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Do sự tăng sắc tố da thôi nè bạn, đường này thường gặp ở phụ nữ mang thai nhưng có đường này không hoàn toàn là bạn đang có thai có thể do sự tăng hoormon thôi ạ

1 tuần trước
Thích
Trả lời
@Nguyễn Trúc

đây ạ.

chủ đề chungchủ đề chung
1 tuần trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Hiện tượng bạn đang mô tả có thể là một dạng của hiện tượng gọi là đường nâu của thai phụ, còn được gọi là chloasma hoặc melasma gravidarum. Đây là một tình trạng thường gặp ở phụ nữ mang thai, trong đó da trở nên sẫm màu hoặc xuất hiện các vết đen tại khu vực vùng bụng.

Đường nâu xuất hiện do sự tăng sản xuất melanin, chất gây ra sắc tố da, dưới tác động của hormone thai kỳ. Mặc dù không gây hại cho sức khỏe, nhưng nó có thể làm phụ nữ cảm thấy không thoải mái về vẻ ngoài của mình. Điều này thường xảy ra trong những tháng cuối của thai kỳ.

Mặc dù không có phương pháp điều trị chính xác cho đường nâu của thai phụ, việc sử dụng kem chống nắng có SPF cao và tránh ánh nắng mặt trời có thể giúp giảm thiểu sự xuất hiện của nó. Ngoài ra, đối với một số phụ nữ, vết nâu có thể giảm sau khi sinh. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, chúng có thể duy trì hoặc tăng thêm sau khi sinh, và có thể cần sự can thiệp của bác sĩ da liễu để điều trị.

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi.

Xin lỗi, bạn có thể vui lòng cung cấp thêm thông tin hoặc giải thích rõ hơn về câu hỏi của mình được không? Tôi sẽ cố gắng trả lời một cách chi tiết nhất có thể sau khi hiểu rõ hơn câu hỏi của bạn.

Cám ơn bạn.

1 tuần trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo