🔥 Bài đăng hot nhất

Cách xì hơi sau mổ cho các mẹ đây ạ

Các mẹ sinh mổ như em đây có gặp vấn đề làm thế nào để "xì hơi" được không ạ? Nay em chia sẻ cho các mẹ cách xì hơi sau mổ đây ạ.

Xì hơi hay còn gọi là đánh rắm nhiều sau khi sinh là hiện tượng xảy ra thường xuyên gặp ở phụ nữ sinh mổ. Vì sau sinh mổ khoảng 1 đến 2 ngày mình mới xì hơi và bắt đầu ăn cho nên trong bụng mình có rất nhiều khoảng trống vì đã lấy em bé ra.

Cách xì hơi sau mổ

Dùng lá thị

Mẹ nào ở Bắc, dễ tìm lá thị thì nhờ người nhà mang vào cho một vài lá. Muốn xì hơi được thì đặt lá thị kê dưới mông, nằm một lúc sẽ thấy muốn xì hơi và xì hơi được ngay. Trên thực tế, cách này bác sĩ không hướng dẫn nhưng đã có nhiều mẹ áp dụng thành công, với điều kiện vùng mông không có vết mổ nha các mẹ!

Túi thuốc lào

Cách này các mẹ ở quê hay làm. Cách làm như sau, lấy ít thuốc lào gói vào trong túi vải rồi cũng tương tự cách với lá thị, kê dưới mông và nằm một lúc. Nhiều mẹ áp dụng cho biết cách này còn giúp xì hơi nhanh hơn cả lá thị đấy ạ!

Nhai kẹo cao su

Mẹ mua cho em 3 thanh kẹo cao su. Nhai lần lượt mỗi thanh theo tuần tự: thanh 1 nhai trong vòng 15 phút, nhả bã; thanh 2 nhai cách sau đó 1 tiếng, cũng nhai khoảng 15 phút rồi nhả bã; thanh 3 nhai cách thanh 2 một tiếng, nhai 15 phút thì nhả bã. Sau 3 thanh kẹo cao su nhai theo cách này thì xì hơi hà rầm các mẹ ạ!

Mát xa bụng nhẹ nhàng

Mát xa bụng cũng có tác dụng giúp kích thích nhu động ruột để mẹ dễ xì hơi hơn. Tuy nhiên sau sinh mổ cũng nên hạn chế tiếp xúc vùng bụng để tránh đụng vào phần vết khâu sau sinh.

Mát xa chân

Mát xa chân tưởng chừng không liên quan nhưng rất liên quan mẹ nha! Mẹ nhờ người thân nắm chân và di chuyển giống như đi xe đạp hoặc kéo nhẹ nhàng chân lên ngược, rồi hạ xuống đều, thực hiện lần lượt 2 chân, sẽ giúp xì hơi dễ dàng hơn.

Uống nước có ga

Đơn giản là mua về rồi uống từng ngụm một. Nước có ga sẽ giúp mẹ dễ xì hơi hơn. Nhưng đừng sốt ruột quá mà uống quá nhiều cùng lúc gây tác dụng ngược lại khổ nha các mẹ!

Trong trường hợp tình trạng đầy hơi của mẹ kéo dài mà không có dấu hiệu giảm thì mẹ nên đến bác sĩ để thăm khám và điều trị kịp thời. Nếu không sẽ gây ra tình trạng nặng hơn như tắc ruột.

Trên đây là những cách xì hơi sau mổ mẹ tham khảo nhé!

1
54k
2 Bình luận

2 bình luận

Em cũng uống coca đó ạ

1 tháng trước
Thích
Trả lời

NHiều cách hay để áp dụng mom nhỉ

1 tháng trước
Thích
Trả lời
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo