🔥 Bài đăng hot nhất

Cách đọc kết quả nipt để biết trai hay gái

Khi thực hiện làm xét nghiệm NIPT, các cơ sở y tế thường sẽ trả kết quả sau khoảng 3 - 5 ngày làm việc. Tuy nhiên, phiếu kết quả sàng lọc trước sinh NIPT có hàng loạt các ký hiệu chuyên ngành Y, các mã số lab chẵn, mã số lẻ xét nghiệm NIPT... khó hiểu.

Cách đọc xét nghiệm NIPT để biết trai hay gái được nhiều diễn đàn mẹ và bé hướng dẫn. Theo đó, để biết giới tính thai nhi mẹ bầu đọc ở phần mã phiếu. Mã số chẵn trong xét nghiệm NIPT là bé gái, xét nghiệm NIPT mã số lẻ là trai. Tuy nhiên, chưa có chuyên gia nào xác minh tính thật - giả của cách đọc kết quả xét nghiệm này.

Để biết chính xác thai nhi là trai hay gái, thai phụ nên tìm đúng bác sĩ chuyên khoa để được hướng dẫn và giải đáp, đồng thời đưa ra các lời khuyên dưỡng thai hữu ích.

- Đối với những thai phụ có kết quả xét nghiệm bình thường, trên phiếu sẽ ghi kết quả “Không phát hiện thấy lệch bội của nhiễm sắc thể 13, 18 và 21, nhiễm sắc thể giới tính cùng với các nhiễm sắc thể khác; không phát hiện các hiện tượng vi mất đoạn 22q11.2; 15q1.2; 1q1.2; 1q26; 4p và 5p”.

- Đối với những thai phụ có kết quả xét nghiệm phát hiện ra điểm bất thường, trên phiếu kết quả sẽ ghi “Có phát hiện về sự lệch bội nhiễm sắc thể”.

- Đối với một số trường hợp đặc biệt khi bác sĩ phát hiện các bệnh hiếm gặp ở thai nhi sẽ yêu cầu thai phụ đến để trả kết quả và có những phương án phù hợp cho thai phụ.

Bên cạnh việc xác định giới tính thai nhi là trai hay gái, xét nghiệm NIPT còn có nhiệm vụ giúp phát hiện những bất thường của NST qua việc phân tích 23 cặp NST. Vì vậy, trong trường hợp làm xét nghiệm không phát hiện ra các lệch bội về NST 21, 18, 13 hay NST giới tính thì không đồng nghĩa với 100% thai nhi hoàn toàn khỏe mạnh và không mắc các bệnh khác.

43
55k
556 Bình luận

556 bình luận

Xem giúp mình kq này là trai hay gái vậy mn

Cách đọc kết quả nipt để biết trai hay gáiCách đọc kết quả nipt để biết trai hay gái
18 giờ trước
Thích
Trả lời

này trai hay gái ạ

Cách đọc kết quả nipt để biết trai hay gáiCách đọc kết quả nipt để biết trai hay gái
1 ngày trước
Thích
Trả lời

Mã số này không phải mã số lab đâu mấy mom ơi. Nó có 1 trên 1 phiếu riêng mà hình như bác sĩ nipt mới có. Bác sĩ cho mình xem và nó rất nhiều số chứ không phải là code có 2 số đuôi như vậy. Mã số lab của mình 2 cuối là 14 nè nhưng là trai đó. Mấy mom cứ hỏi bác sĩ trả kq đó.

3 ngày trước
Thích
Trả lời

Tặng e-voucher 50K mua sắm sàn thương mại điện tử (shoppe, lazada,...) + Hỏi bác sĩ trực tuyến miễn phí khi tham gia Cộng đồng Hello Bacsi => Gia nhập ngay

4 ngày trước
Thích
Trả lời

Dạ cho em hỏi như vậy là bé trai hay bé gái ạ

4 ngày trước
Thích
Trả lời

mí bạn truyền tai là chẵn là gái lẻ là trai á mom

4 ngày trước
Thích
Trả lời

cho mình hỏi kết quả như vậy là con trai hay con gái vậy mn. ai biết mong chỉ giúp

4 ngày trước
Thích
Trả lời
1

là bé gái rùi kìa

4 ngày trước
Thích
Trả lời

Làm xét nghiệm NIPT chi phí có cao lắm không vậy các mom ơi

5 ngày trước
Thích
Trả lời

chi phí nipt 4 thì 2 tr

4 ngày trước
Thích
Trả lời

Cho em hỏi kq thế này giống bố hay giống mẹ ạ

5 ngày trước
Thích
Trả lời

ko biết được á mom, hỏi bs để họ xem thêm cho mình

4 ngày trước
Thích
Trả lời

Có thể hỏi bs về giới tính của thai nhi không ạ

6 ngày trước
Thích
Trả lời
@Trương Yến

dc mà mom, 12 tuần là biết rùi

4 ngày trước
Thích
Trả lời

Anh chị ơi em làm xét nghiệm Nipt ở bệnh viện phụ sản Hà Nội thì có xem được kết quả Trai gái k ạ. em cảm ơn

6 ngày trước
Thích
Trả lời
@An Co

mình muốn thì yêu cầu lúc làm ấy bạn, nếu họ ko chịu thì đi tư thui b ơi

6 ngày trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 183 bình luận
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo