🔥 Bài đăng hot nhất

Cách đọc kết quả nipt để biết trai hay gái

Khi thực hiện làm xét nghiệm NIPT, các cơ sở y tế thường sẽ trả kết quả sau khoảng 3 - 5 ngày làm việc. Tuy nhiên, phiếu kết quả sàng lọc trước sinh NIPT có hàng loạt các ký hiệu chuyên ngành Y, các mã số lab chẵn, mã số lẻ xét nghiệm NIPT... khó hiểu.

Cách đọc xét nghiệm NIPT để biết trai hay gái được nhiều diễn đàn mẹ và bé hướng dẫn. Theo đó, để biết giới tính thai nhi mẹ bầu đọc ở phần mã phiếu. Mã số chẵn trong xét nghiệm NIPT là bé gái, xét nghiệm NIPT mã số lẻ là trai. Tuy nhiên, chưa có chuyên gia nào xác minh tính thật - giả của cách đọc kết quả xét nghiệm này.

Để biết chính xác thai nhi là trai hay gái, thai phụ nên tìm đúng bác sĩ chuyên khoa để được hướng dẫn và giải đáp, đồng thời đưa ra các lời khuyên dưỡng thai hữu ích.

- Đối với những thai phụ có kết quả xét nghiệm bình thường, trên phiếu sẽ ghi kết quả “Không phát hiện thấy lệch bội của nhiễm sắc thể 13, 18 và 21, nhiễm sắc thể giới tính cùng với các nhiễm sắc thể khác; không phát hiện các hiện tượng vi mất đoạn 22q11.2; 15q1.2; 1q1.2; 1q26; 4p và 5p”.

- Đối với những thai phụ có kết quả xét nghiệm phát hiện ra điểm bất thường, trên phiếu kết quả sẽ ghi “Có phát hiện về sự lệch bội nhiễm sắc thể”.

- Đối với một số trường hợp đặc biệt khi bác sĩ phát hiện các bệnh hiếm gặp ở thai nhi sẽ yêu cầu thai phụ đến để trả kết quả và có những phương án phù hợp cho thai phụ.

Bên cạnh việc xác định giới tính thai nhi là trai hay gái, xét nghiệm NIPT còn có nhiệm vụ giúp phát hiện những bất thường của NST qua việc phân tích 23 cặp NST. Vì vậy, trong trường hợp làm xét nghiệm không phát hiện ra các lệch bội về NST 21, 18, 13 hay NST giới tính thì không đồng nghĩa với 100% thai nhi hoàn toàn khỏe mạnh và không mắc các bệnh khác.

45
59k
632 Bình luận

632 bình luận

Có phát hiện dc giới tính con hong ta hay chỉ biết dc con có bị mắc phải các bất thường nst thôi

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Sao mình nghe nói nipt chỉ dùng để kiểm tra bất thường, còn việc xác định giới tính chỉ 50-50 thôi ý

1 tuần trước
Thích
Trả lời
@Hân Lê

dc nè, nếu phát hiện mẫu nst Y trong máu mẹ là bé trai, ko có là bé gái, phuognw pháp này đúng khá cao nhé

1 tuần trước
Thích
Trả lời

ủa mọi người làm xét nghiệm nipt xong bác sĩ không chỉ mọi người xem kết quả hả ta, thấy trên đây mọi người hỏi rất nhiều về kết quả nên mình tò mò quá

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Cho e hỏi kết quả XN ntn là trái hay gái ạ. Bsi k thông báo cho e ạ

Cách đọc kết quả nipt để biết trai hay gáiCách đọc kết quả nipt để biết trai hay gái
2 tuần trước
Thích
Trả lời

cho e hỏi bé giống bố hay mẹ ạ em cảm ơn

Cách đọc kết quả nipt để biết trai hay gáiCách đọc kết quả nipt để biết trai hay gái
3 tuần trước
Thích
Trả lời

Các ac có thể cho em hỏi giới tính con được không ạ

1 tháng trước
Thích
Trả lời

mã số NIPT chẵn là nữ, lẻ là nam

Ngoài ra, nếu có vấn đề sức khoẻ khác, bạn có thể hỏi bs miễn phí khi tham gia Cộng đồng Hello Bacsi => Gia nhập ngay

1 tháng trước
Thích
Trả lời
@Hồng Hà

Mã số: 2410092701 Mã số lab: XAAATK92

mã nào v bạn...TKS BẠN

3 tuần trước
Thích
Trả lời

thấy mọi người cũng chia sẻ nhiều về cách đọc kết quả NIPT này nè. Ngoài ra, nếu có vấn đề sức khoẻ khác, bạn có thể hỏi bs miễn phí khi tham gia Cộng đồng Hello Bacsi => Gia nhập ngay

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Mọi người cho mình hỏi kq như vậy trai hay gai hả

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Cho mình hỏi kết quả như này là bé trai hay gái ạ

1 tháng trước
Thích
Trả lời

cho e hỏi mã số: 6Z2M46, mã số lab: SAAAAZ83 LÀ TRAI HAY GÁI Ạ

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Gái ạ

2 tuần trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 211 bình luận
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo
Quảng cáo