🔥 Bài đăng hot nhất

Bí quyết đón giáng sinh vui khoẻ của mẹ bầu

🎁 Giáng sinh năm nay rất khác với mọi năm, vì mẹ đang mang một thiên thần nhỏ trong bụng, nhưng như thế không có nghĩa là mẹ không thể tận hưởng không khí lễ hội này. Chỉ với vài bí quyết nhỏ dưới đây, mẹ bầu hoàn toàn có thể đón Giáng sinh và năm mới tuyệt vời bên người thân và bạn bè, cùng niềm hạnh phúc đang lớn lên trong bụng mẹ.

♥️ Mẹ bầu phải khám thai định kỳ

Những kế hoạch cho Giáng sinh có thể khiến bạn bận rộn và háo hức đến nỗi... quên cả cuộc hẹn khám thai. Nhưng không được thế đâu mẹ nhé! Khi đã mang thai, bạn cần tuân thủ những mốc khám thai định kỳ mà bác sĩ đã đề ra. Các buổi khám thai là cơ hội để mẹ tìm hiểu sự phát triển của bé cũng như biết rõ tình hình sức khỏe hiện tại của mình. Ngoài ra, khám thai thường xuyên còn giúp phát hiện sớm các vấn đề bất thường ở thai nhi để có biện pháp xử lý.

♥️ Ăn diện và làm đẹp

Một kiểu tóc trẻ trung và mới mẻ có thể đem lại cảm xúc tích cực đến không ngờ. Cắt tỉa một chút để có mái tóc đẹp bồng bềnh vào dịp này là hoàn toàn hợp lý. Tuy nhiên, hãy cẩn trọng với việc nhuộm tóc vì thuốc nhuộm tóc đã được chứng minh là có thể gây hại lên thai nhi.

Thế còn trang phục dự tiệc? Phụ nữ nào mà không muốn diện quần áo đẹp mới tinh chứ? Nhưng chắc là bạn sẽ không muốn chi kha khá tiền để mua một chiếc đầm bầu dạ tiệc đắt đỏ chỉ để mặc trong vài tháng (hoặc chỉ vài tuần). Hãy kiểm tra lại tủ quần áo của mình (hoặc mượn của bạn bè nếu có thể), chọn một chiếc đầm hoặc bộ áo quần đơn giản; sau đó bạn chỉ cần chọn mua thêm một chiếc áo khoác hoặc áo len điệu đà, không cần phải là loại dành cho bà bầu; cuối cùng là chọn vài món phụ kiện lung linh để tạo điểm nhấn. Thế là bạn đã có một bộ cánh đẹp dự tiệc Giáng sinh mà không cần phải tiêu thêm tiền cho quần áo bầu rồi nhé!

♥️ Tránh giày cao gót

Với một số người, mang giày cao gót lúc bình thường đã là một sự cố gắng. Khi mang thai, việc này càng trở nên vất vả và nhiều nguy cơ hơn do không chỉ cơ thể thay đổi trọng tâm vì chiếc bụng lớn, mà bàn chân của thai phụ cũng phù lớn và các dây chằng bị nới lỏng. Bàn chân bị ép trong giày cao gót sẽ đau tức hơn, chân bạn yếu hơn và khó giữ thăng bằng hơn nên nguy cơ té ngã là khá cao.

Để an tâm và thoải mái, tốt nhất hãy tránh xa giày cao trong thời gian mang thai, hoặc chọn giày đế bằng vững chãi nếu bạn không thể tự tin với chiều cao thực của mình.

♥️ Gắn kết với "bố của con mình"

Đây là người quan trọng nhất của bạn và con, phải không nào? Lễ Giáng sinh và năm mới là lễ hội được mong chờ nhất trong năm vì đó là dịp để mọi người được ở bên người thân yêu nhất của mình sau một năm vất vả. Dù ham vui đến mấy, hãy dành thời gian cho mối quan hệ quan trọng nhất của đời mình. Hãy cùng nhau ở nhà, xem lại một bộ phim mà cả hai cùng yêu thích, cùng ăn tối trong ánh nến, cùng tâm sự và cùng "chạm vào nhau".

♥️ Mang thai nên ăn gì và kiêng gì?

Bạn vẫn nhớ nguyên tắc ăn uống trong thai kỳ chứ? Cùng với việc uống bổ sung vitamin, sắt và canxi, các mẹ bầu nên có chế độ dinh dưỡng cân bằng. Ngoài ra, bạn nên tránh xa các sản phẩm có chứa cồn và caffeine vì chúng làm tăng nguy cơ sinh non, dị tật bẩm sinh hoặc đẻ con nhẹ cân.

♥️ Vận động nhẹ nhàng là điều cần thiết

Các mẹ bầu nên tập thể dục hàng ngày để đảm bảo mọi chức năng của cơ thể vận hành trơn tru. Quá trình sinh con đòi hỏi rất nhiều sức lực. Mẹ bầu cần có sức khỏe để có thể vượt qua quá trình đó một cách thuận lợi. Ngoài ra, việc tập thể dục khi mang thai còn giúp giảm cảm giác khó chịu do thai kỳ, theo đó sự phát triển của thai nhi cũng tiến triển tốt hơn.

Mang thai không phải là một việc dễ dàng. Bạn sẽ phải đối mặt với rất nhiều điều khó chịu như không thể đứng hoặc ngồi quá lâu, khó khăn khi đi lại vào những tháng cuối thai kỳ. Tình trạng táo bón và nôn cũng sẽ rút hết năng lượng của bạn. Do đó, mẹ bầu cần ăn uống đầy đủ, nghỉ ngơi nhiều để giảm bớt cảm giác khó chịu.

Hãy mua sắm trực tuyến thay vì chen chúc vào các trung tâm thương mại, xin phép đến trễ và về sớm ở các sự kiện hay tiệc tùng, đừng áy náy vì bạn không thể tham gia nấu nướng hay dọn dẹp, và cũng đừng "xót chồng" khi bạn nhờ anh ấy chăm sóc nhà cửa thay mình. Hãy nghỉ ngơi bất kể lúc nào bạn thấy xuống sức; và nếu đang ở nhà, hãy cố ngả lưng và gác chân lên cao để tránh phù nề và giãn tĩnh mạch chân.

Cuối cùng, điều quan trọng nhất, không thể thiếu trong đêm giáng sinh là cả gia đình cùng quây quần và tận hưởng những khoảnh khắc an lành và hạnh phúc cuối năm.

Chúc mẹ có một thai kỳ khỏe mạnh!

Bí quyết đón giáng sinh vui khoẻ của mẹ bầuBí quyết đón giáng sinh vui khoẻ của mẹ bầu
12
55k
0 Bình luận

0 bình luận

Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo