🔥 Bài đăng hot nhất

Bệnh sau sinh

Sinh xog bé thứ 1 được 2 tháng mik xuống cân trầm trọng kèm chán ăn lượng sữa giảm . Bây h sinh bé thứ 2 xog vẫn gầy dù đã ăn uống đủ chất cho mik hỏi nguyên nhán là j và lm sao đe cải thiện cân nạng a

2
55k
5 Bình luận

5 bình luận

Mình cũng quan tâm đến vấn đề này. Mình sinh bé xong cân giảm 1 cách nhanh chóng. Sau 24m tháng mình cai ti bé, cân nặng cũng có lên nhưng không đáng kể.

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Bé có bú mẹ nhiều lắm ko, mẹ chăm con có vất vả quá ko, bổ sung sắt vitamin canxi vào nhé

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Có thể nào mẹ dang bị hậu sản mòn không?

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Gầy sau khi sinh có thể do nhiều nguyên nhân, và để cải thiện cân nặng, bạn có thể thực hiện một số biện pháp sau:

1. Ăn uống đầy đủ và cân đối: Hãy đảm bảo bạn đang tiêu thụ đủ lượng dưỡng chất cần thiết, bao gồm protein, chất béo, vitamin và khoáng chất. Thực hiện bữa ăn cân đối giúp cơ thể có đủ năng lượng để hồi phục và duy trì cân nặng.
  2. Dinh dưỡng sau sinh: Dành thời gian để chuẩn bị thức ăn giàu dưỡng chất, đặc biệt là nếu bạn đang cho con bú. Bạn có thể thảo luận với bác sĩ hoặc chuyên gia dinh dưỡng để có lịch trình ăn uống phù hợp.
  3. Tăng cường hoạt động thể chất: Bắt đầu với các hoạt động nhẹ nhàng và tăng dần độ khó. Hoạt động vận động giúp tăng cường sức khỏe nói chung và có thể hỗ trợ quá trình giảm cân.
  4. Ngủ đủ giấc: Hạn chế thiếu ngủ có thể ảnh hưởng đến cân nặng. Cố gắng tạo ra một môi trường thoải mái để ngủ và kiên trì với một lịch trình ngủ đều đặn.
  5. Kiểm tra sức khỏe: Nếu tình trạng giảm cân không cải thiện sau khi thực hiện các biện pháp trên, hãy thảo luận với bác sĩ. Có thể có các vấn đề sức khỏe khác đang ảnh hưởng đến cân nặng của bạn, như vấn đề hormone, tiêu hóa hay tâm lý.

Nhớ rằng, quá trình hồi phục sau sinh là một hành trình độc đáo cho mỗi người phụ nữ và mỗi cơ thể phản ứng khác nhau. Nếu bạn có bất kỳ lo ngại nào về cân nặng hoặc sức khỏe của bạn, hãy thảo luận với bác sĩ để có lịch trình chăm sóc sức khỏe cá nhân và hỗ trợ tốt nhất.

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dựa vào thông tin bạn cung cấp, có một số nguyên nhân có thể gây ra tình trạng bé gầy sau sinh và chán ăn. Dưới đây là một số nguyên nhân phổ biến và cách cải thiện cân nặng cho bé: 1. Suy dinh dưỡng: Bé có thể không nhận đủ chất dinh dưỡng cần thiết từ sữa mẹ hoặc thức ăn. Đảm bảo bé được bú sữa mẹ đủ lượng và thường xuyên. Nếu không thể cho bé bú sữa mẹ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ để chọn loại sữa công thức phù hợp. 2. Vấn đề tiêu hóa: Bé có thể gặp vấn đề tiêu hóa như táo bón, tiêu chảy, hoặc rối loạn tiêu hóa khác. Hãy theo dõi tình trạng tiêu hóa của bé và tham khảo ý kiến bác sĩ nếu cần. 3. Vấn đề sức khỏe: Bé có thể bị mắc các bệnh nhiễm trùng, viêm nhiễm hoặc vấn đề sức khỏe khác. Hãy đưa bé đi khám bác sĩ để được chẩn đoán và điều trị kịp thời. 4. Môi trường ăn uống: Đảm bảo bé được ăn uống trong môi trường yên tĩnh và thoải mái. Tránh tiếng ồn, ánh sáng mạnh và môi trường quá nóng hoặc quá lạnh. 5. Chế độ ăn uống của mẹ: Nếu bạn đang cho con bú, hãy đảm bảo mình có chế độ ăn uống đủ chất và cân đối. Bạn có thể tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên gia dinh dưỡng để có chế độ ăn phù hợp. Ngoài ra, hãy đảm bảo bé được theo dõi sát cân nặng và phát triển bởi bác sĩ trẻ em. Bác sĩ sẽ có thể đưa ra đánh giá chính xác về tình trạng sức khỏe của bé và đề xuất các biện pháp điều trị phù hợp. Chúc bạn và bé khỏe mạnh!
4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo