🔥 Bài đăng hot nhất

Bầu Không tăng cân

Em bầu 6 tháng mà không tăng cân lại còn sút mất 2kg. Con thì vẫn đủ cân nặng. Nhưng mẹ thì gầy trơ xương. Mom nào biết cách tăng cân cho mẹ bầu chỉ em với.

9
55k
5 Bình luận

5 bình luận

Chào Tuyết Phụng,

Trong thời kỳ mang thai người mẹ cần đảm bảo tăng trung bình khoảng 9 ~ 12 kg. Số cân tăng này nhằm giúp cân nặng sơ sinh của trẻ trong giới hạn bình thường và giúp mẹ có mỡ dự trữ góp phần tạo sữa cho con bú sau sinh. Trong 3 tháng đầu, mẹ tăng 1 kg hoặc không tăng cân thậm chí là sút cân do ốm nghén. 3 tháng giữa nên tăng từ 4 - 5 kg và 3 tháng cuối tăng 5 - 6 kg.

Hiện tại, bạn đang mang thai tháng thứ 6 mà vẫn chưa tăng cân vì vậy mẹ cần đặc biệt chú ý trong chế độ ăn uống và chế độ sinh hoạt, làm việc.

Thứ nhất, về cơ bản chế độ dinh dưỡng của bạn cần phải đảm bảo, trong 3 tháng giữa trong khẩu phần ăn hàng ngày phải tăng thêm khoảng 250 - 300kcal/ngày so với bình thường tức là tăng thêm ít nhất 1 bát cơm và 50g thịt/cá hoặc trứng.

Trong 3 tháng cuối, cần tăng thêm 450 - 500 kcal/ ngày. Chế độ ăn phải cân đối đầy đủ 4 nhóm thực phẩm: tinh bột, đạm, dầu mỡ và rau xanh. Lượng sữa và các chế phẩm từ sữa nên duy trì 6 đơn vị/ngày (tương đương một ngày cần 200ml sữa tươi, 200g sữa chua, 30g phô mai).

Thứ hai về chế độ sinh hoạt, bạn cần nghỉ ngơi hợp lý, giảm bớt hoặc giãn cường độ công việc, tinh thần thoải mái, giảm căng thẳng, suy nghĩ luôn tích cực thì ăn uống mới ngon miệng, tăng khả năng hấp thu.

Thứ ba, bạn nên đi khám thai định theo đúng lịch để kịp thời phát hiện những bất thường trong quá trình mang thai.

Nếu có thể, bạn nên đi khám, tư vấn dinh dưỡng trực tiếp với người có chuyên môn. Bác sĩ sẽ khám lâm sàng, đánh giá khẩu phần hiện tại, thói quen dinh dưỡng, yếu tố gia đình khác để được tìm ra nguyên nhân khiến bạn chậm tăng cân.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại cộng đồng Hello Bacsi nhé.

Chúc bạn và gia đình nhiều sức khỏe!

Chuyên gia dinh dưỡng Phạm Thị Diệp,

Khoa Khoa học Sức khỏe – Trường Đại học Thăng Long

1 năm trước
Thích
Trả lời

Em bé vẫn phát triển tốt và bạn thấy sức khoẻ ổn định , không có dấu hiệu bất thường thì không sao đâu bạn . Nhưng mẹ bầu cũng cần tăng cân để có sức khoẻ vượt cạn và chăm bé sau sinh nên tốt nhất mom nên đi bác sĩ kiểm tra kỹ nhé .

2 năm trước
Thích
Trả lời

Nếu đang bầu mà bị sụt cân đột ngột thì bạn nên đi khám nha, có thể là bị tiểu đường thai kỳ đó. Đi khám để biết nguyên nhân trước đã nhé.

2 năm trước
Thích
Trả lời

Nếu không tăng cân nhưng em bé vẫn phát triển tốt thì không sao đâu bạn. Nếu lo lắng quá có thể đi khám để bác sĩ đưa ra lời khuyên tốt nhất nè. Ngoài ra bạn nên ăn uống hợp lý, tập thể dục nhẹ nhàng, ngủ đủ giấc, tinh thần thoải mái,... Cũng có thể giúp cải thiện cân nặng đó ạ

2 năm trước
Thích
Trả lời

Nay bạn được bao nhiêu cân rồi. Bé vẫn đủ cân nặng thì mẹ cứ yên tâm, chứng tỏ bé vẫn phát triển rất tốt. Mình nghĩ muốn tăng cân ngoài việc ăn nhiều ra chắc không có cách nào khác đâu. Mình tăng số bữa ăn hàng ngày lên, và tăng thêm lượng cơm. Mẹ ăn củ lang, thịt bò, uống sữa bắp, ăn quả bơ, uống sữa nhiều vô nha. Mấy món này giúp tăng cân nè. Mẹ cần đảm bảo cả thai kỳ mình tăng từ 8kg- 12kg là tốt đó mẹ. Em bé thì từ 3kg trở lên. Như bé nhà mình thì cân 3kg5 mà sinh còn 3kg2.

2 năm trước
Thích
Trả lời
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo