🔥 Bài đăng hot nhất

Bầu con trai thường sinh sớm có đúng không?

Nhiều chị em cho rằng mẹ bầu con trai thường sinh sớm hơn con gái. Liệu đây có phải là sự thật?

Theo bác sĩ Petra Verburg, Trung tâm nghiên cứu Robinson, Đại học Adelaide ở Australia cho biết giới tính của trẻ có những mối liên quan trực tiếp đến những biến chứng thường gặp trong thai kỳ. Các biến chứng khi các mẹ sinh bé trai bao gồm:

Bé trai có thể sinh sớm hơn so với ngày dự sinh. Việc này sẽ dẫn đến nhiều biến chứng khác cho bé

Bé trai có nguy cơ sinh non cao hơn 27% trong khoảng từ tuần 20 đến 24 so với bé gái. Trong khi đó, khả năng bé trai sinh trong tuần 30 đến 33 cao hơn 24%. Hơn nữa, khả năng bé trai sinh trong tuần 34 đến 36 sẽ cao hơn 17% so với bé gái.

Ngoài ra tờ nhật báo Pediatric Research (Nghiên cứu Nhi khoa) đã đăng tải 1 nghiên cứu được thực hiện tại trường Đại học Granada và Bệnh viện San Cecilio Clinical Hospital, Tây Ban Nha.

Họ ghi nhận được những mẹ sinh con gái ít bị tổn thương hơn. Đồng thời nghiên cứu còn phát hiện sinh bé trai sẽ đau hơn so với sinh bé gái.

Bên cạnh đó các mẹ mang bầu con so (con đầu lòng) sẽ sinh sớm hơn con rạ (con thứ 2, thứ 3). Các bác sĩ thường dựa vào chu kỳ kinh nguyệt của phụ nữ để biết ngày dự sinh.

Hiện nay, với khoa học kỹ thuật tiên tiến, máy móc hiện đại, nếu chẳng may bạn không nhớ ngày đầu tiên của chu kỳ kinh thì các bác sĩ vẫn có thể dễ dàng cho bạn biết chính xác ngày dự sinh.

7
59k
4 Bình luận

4 bình luận

Bé gái mình sinh sớm hơn 1 tuần , bé trai minh sinh trễ 5 ngày luôn .

1 năm trước
Thích
Trả lời

Không biết trùng hợp hay không mà đúng là bé trai nhà mình sinh sớm hơn 2 tuần

1 năm trước
Thích
Trả lời

wow mình mới biết luôn hay quá cảm ơn thông tin bạn chia sẻ

1 năm trước
Thích
Trả lời

giờ mình mới nghe vụ này á

1 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo
Quảng cáo