🔥 Bài đăng hot nhất

Bà bầu nôn ra dịch vàng đắng có sao không?

Nôn nghén là hiện tượng bình thường khi mang thai, thế nhưng một vài trường hợp bà bầu không chỉ nôn nghén mà còn nôn ra dịch vàng có vị đắng. Điều này làm các bà bầu vô cùng lo lắng, không biết hiện tượng này có nguy hiểm hay không? Có ảnh hưởng gì đến sức khỏe thai nhi không?

Theo nghiên cứu, dịch vàng nôn ra là trong dịch có mật, điều này chứng tỏ là người bệnh đã nôn nhiều, nôn sạch những thức có trong bụng ra ngoài. Việc nôn ra dịch mật trên thực tế có rất nhiều nguyên nhân từ thai thành, đến viêm dạ dày, viêm tụy, thậm chí là viêm ruột,…

Thông thường, khi mang thai các bà bầu sẽ nôn ra dịch vàng đắng vào buổi sáng, lúc tiến hành vệ sinh cá nhân. Bởi vì vào buổi sáng việc chưa ăn uống gì mà bà bầu nôn khan sẽ khiến dạ dày bị kích thích, đẩy dịch vàng chứa mật lên. Với người bình thường thì hiện tượng này không nguy hiểm, thế nhưng với những mẹ bầu có nền bệnh lý về dạ dày, tá tràng thì nên cẩn thận vì nếu kéo dài thường xuyên có thể làm ảnh hưởng đến sức khỏe.

Song song với đó các bà bầu cũng cần phải cảnh giác với nguy cơ trào ngược dạ dày khi mang thai nếu như việc ăn vào nôn ra quá thường xuyên. Nhất là trong giai đoạn đầu và cuối thai kỳ vì khi mang bầu hormone thai kỳ tác động lên vị trí cơ bụng làm cho việc tiêu hóa trở nên chậm chạp hơn, điều này làm cho thức ăn không được tiêu hóa hết mà di chuyển lòng vòng bên trong dạ dày. Lúc này, bà bầu sẽ cảm thấy khó tiêu, đồng thời lượng axit có bên trong dạ dày trào trở lên cũng sẽ gây ra tình trạng ợ nóng cấp tính hoặc là chứng trào ngược gây ra cảm giác khó chịu ngực và bụng.

Việc bà bầu nôn ra dịch vàng đắng tuy rằng cần cẩn thận thế nhưng theo các bác sĩ thì hiện tượng này lại khá có ích với thai nhi. Vì khi cơ thể mẹ tiêu hóa từ từ thì các chất dinh dưỡng sẽ dần dần được thai nhi trong bụng hấp thụ qua dây nhau. Vì thế, các mẹ bầu không cần phải quá lo lắng việc nôn ra dịch vàng sẽ ảnh hưởng đến quá trình hấp thụ chất dinh dưỡng của thai nhi trong bụng.

22
59k
47 Bình luận

47 bình luận

có bầu rồi sợ mấy lúc nghén mà ói ra dịch vàng như vậy nè, ám ảnh cuộc đời

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Vậy là ko sao ha ta, tưởng có vấn đề í

2 tuần trước
Thích
Trả lời

bà bầu nôn dịch vàng thường là do nghén nặng lắm á

Nếu có thắc mắc về sức khoẻ khác mọi người có thể hỏi bác sĩ miễn phí tại Cộng đồng Hello Bacsi => Gia nhập ngay

4 tuần trước
Thích
Trả lời

tuần 20 mình thỉnh thoảng con nôn dịch vàng, ăn uống kém lắm! Các mẹ cứ năng uống nước cam vào, đỡ hơn đấy! Giờ mình 37w mà thỉnh thoảng vẫn còn buồn buồn ở cổ muốn ói cơ!

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Vậy hả, cảm ơn bạn chia sẻ nhé

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Em thì cứ uống nước cam hoặc ăn quả sung ý thì đỡ buồn nôn đấy! Có hum mẹ chồng em còn mua cho 1 rổ sung nếp be bé ý, ăn vào dễ chịu hẳn! Hì! có mẹ nào như em không? Hoặc uống nước cam, ăn bưởi, quýt! Mà em bầu bé trai đấy! Hơn 2 tuần nữa em sinh nè! Chúc các mẹ khỏe!

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Ba tháng đầu nghén nôn nhìu, buổi sang hay nôn ra nước vàng, cho đến bi giờ bé nhà em đc 17w rùi mà mẹ thỉnh thoảng vẫn bị nôn, buổi sáng vẫn nôn ra nước vàng đắng lắm và cả bọt nữa. Người thì thấy bùn ngủ nhìu mà vẫn mệt mỏi. Em nghe nói 3 tháng giữa là khỏe nhất và hết nghén mà em vẫn thế nhỉ, hay là do nội tiết mỗi ng một khác phải không các mẹ?

1 tháng trước
Thích
Trả lời

cài này cũng tuỳ mỗi người á, trước bầu bé lớn, 3 tháng giữa em vẫn ói ra mật vàng nhưng đỡ hơn 3 tháng đầu với 3 tháng cuối nè

4 ngày trước
Thích
Trả lời

Em 17 tuần rồi mà đỡ nghén được mấy bữa, 2 bữa nay lại oẹ mật xanh mật vàng mà nôn ác liệt nữa chứ :(.trc khi bầu e 50kg mà 17 tuần rùi còn 47,5kg á :(. Có sao không các mẹ

1 tháng trước
Thích
Trả lời

em cũng bị nghén cơm k ăn dc, ăn là ói, mà em đọc trên mạng tháy bày uống nước gạo lứt rang với vài lát gừng, uống 3 ngày hết nghén

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Tặng e-voucher 50K mua sắm sàn thương mại điện tử (shoppe, lazada,...) may mắn + Hỏi bác sĩ trực tuyến miễn phí khi tham gia Cộng đồng Hello Bacsi => Gia nhập ngay

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Có bầu vào là phải chịu đủ thứ trên đời luônnnn, nghĩ mà thương các mẹ bầu ghê

3 tháng trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 25 bình luận
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo
Quảng cáo