🔥 Bài đăng hot nhất

Vaccine uốn ván

Em nghe nói là khi mình đi phẫu thuật thì sẽ được tiêm luôn vaccine uốn ván, thông có đó có đúng không ạ? Do em có phẫu thuật mổ hạch giao cảm bằng nội soi hồi năm 2019, giờ em tính đi tiêm vaccine uốn ván mà không rõ hồi đó mình có được tiêm chưa, hồ sơ lúc đó cũng mất hết rồi. Em cảm ơn.

1
6.7k
2 Bình luận

2 bình luận

Nếu không nhớ rõ cứ đi xét nghiệm máu xem có kháng thể không nhe, ra diag làm xét nghiệm nhanh lắm

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Vaccine uốn ván, hay còn gọi là vaccine phòng uốn ván, thường được khuyến nghị cho những người có nguy cơ tiếp xúc với vi khuẩn gây uốn ván. Việc tiêm vaccine uốn ván sau phẫu thuật không phải là quy định bắt buộc, trừ khi có yêu cầu cụ thể từ bác sĩ điều trị của bạn. Nếu bạn không chắc chắn liệu bạn đã được tiêm vaccine uốn ván sau phẫu thuật mổ hạch giao cảm bằng nội soi vào năm 2019 hay không, bạn nên thảo luận với bác sĩ của mình. Bác sĩ sẽ có thể xem xét lịch sử tiêm phòng của bạn và đưa ra quyết định phù hợp. Nếu hồ sơ của bạn đã mất và không thể xác định liệu bạn đã được tiêm vaccine uốn ván hay chưa, bác sĩ có thể quyết định tiêm lại vaccine để đảm bảo an toàn cho sức khỏe của bạn. Tuy nhiên, việc tiêm vaccine uốn ván không gây hại và có thể giúp bảo vệ bạn khỏi bệnh uốn ván nguy hiểm. Hãy thảo luận kỹ với bác sĩ để có quyết định đúng đắn nhất cho sức khỏe của bạn. Chúc bạn sức khỏe!Bạn còn có thắc mắc gì khác không?
1 tuần trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!