🔥 Bài đăng hot nhất

Mèo cào

Chuyện là em bế mèo lên thì móng vuốt của nó chạm vô mu bàn tay, không xước, không trầy và không bị chảy máu, chỉ hơi ửng đỏ nhưng vết này lúc bị chạm vào là vết đỏ thẫm nên em không rõ là vết này có từ trước hay là có sau khi móng mèo chạm vô. Không biết em có nên đi tiêm phòng dại không hay là tự theo dõi mèo ạ? Mèo nhà em mèo nhà, tiêm từ 2022 chưa nhắc lại, em bị hôm 3/5, mèo chỉ quanh quẩn trong nhà, hay bắt chuột nhưng không ăn.

2
6.7k
4 Bình luận

4 bình luận

Hem sao đâu, nhma nếu sợ thì cứ đi xét nghiệm thử xem có bị khum 😂

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Chào bạn.

Theo chỉ định dự phòng bệnh dại thì vết cào có trầy xước niêm mạc thuộc phân độ vết thương độ II. Trường hợp này phải TIÊM NGAY vaccine ngừa dại và đủ liều.

Trường hợp của bạn bị mèo cào, không rõ vết thương thuộc mức độ nào. Do đó, bạn nên đến các điểm tiêm ngừa dại gần nhất để được kiểm tra, đánh giá lại vết thương và có hướng xử trí sau đó.

Hi vọng những giải đáp trên sẽ giúp bạn có hướng giải quyết và bớt lo lắng hơn.

Mến chúc bạn nhiều sức khỏe

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Bạn không yên tâm thì ra trung tâm tiêm chủng để bác sĩ đánh giá xem có cần tiêm không nhé

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dựa vào thông tin bạn cung cấp, vết thương từ móng mèo chạm vào tay của bạn không gây ra xước, trầy hoặc chảy máu, chỉ hơi ửng đỏ. Trong trường hợp này, khả năng lây nhiễm dại từ mèo là rất thấp. Tuy nhiên, nếu bạn vẫn lo lắng, bạn có thể theo dõi tình trạng sức khỏe của mèo trong vài ngày tới. Nếu mèo không có biểu hiện lạ hoặc thay đổi sức khỏe đáng kể, có thể không cần phải đi tiêm phòng dại. Tuy nhiên, nếu bạn vẫn cảm thấy lo lắng, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc chuyên gia thú y để được tư vấn cụ thể hơn. Đồng thời, nếu mèo của bạn chưa được tiêm phòng dại từ năm 2022, bạn cũng nên xem xét việc tiêm phòng lại để bảo vệ sức khỏe của cả bạn và mèo. Chúc bạn và mèo của bạn luôn khỏe mạnh!Bạn còn có thắc mắc gì khác không?
1 tuần trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!