🔥 Bài đăng hot nhất

Khi nào ngửi lại được mùi sau khi mắc COVID?

Mn ơi cho em hỏi.

Em f0 khỏi bệnh hơn 1tháng rồi mũi vẫn chưa có mùi lại. Em phải làm sao để lấy lại mùi được ạ?

13
6.9k
5 Bình luận

5 bình luận

Chào bạn,

Vi rút SARS- CoV 2 tấn công vào các thụ thể ACE2 nằm trên tế bào hỗ trợ thần kinh ở mũi và đường hô hấp nên người nhiễm bệnh Covid 19 có thể bị mất khứu giác. Thông thường tình trạng này có thể kéo dài trong vòng 1 tháng sau nhiễm bệnh, tuy nhiên có thể kéo dài đến 6-12 tháng. Khoảng 63% bệnh nhân COVID-19 phục hồi mùi sau 5 tuần và 95% phục hồi sau 6 tháng. Đa phần mất khứu giác và vị giác có thể hồi phục mà không cần điều trị đặc biệt.

Hiện nay một số phương pháp tập phục hồi chức năng thần kinh khứu giác (tập ngửi) đưa lại hiệu quả hồi phục nhanh hơn. Bạn có thể thực hiện các bài tập ngửi đơn giản từ 4 đến 6 mùi mỗi ngày, bắt đầu với các mùi quen thuộc, sau đó tăng dần mùi khó chịu. Mỗi lần ngửi một vật từ 20 đến 30 giây, sau đó cố nhớ lại vật này trước kia có mùi như thế nào. Kiên trì và tập luyện sớm có thể giúp bạn hồi phục nhanh hơn.

Các loại thuốc như corticoide, thuốc tái tạo thần kinh... vẫn đang được các chuyên gia tranh luận và nghiên cứu thêm.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

Chúc bạn sớm hồi phục sức khoẻ,

BS. CKI Lê Thị Minh Châu

Bệnh viện Nhiệt đới TP.HCM

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia tại Hello Bacsi. Chuyên gia sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn hãy theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ chuyên gia tư vấn, mọi người hãy thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau nhé.

Chúc cả nhà năm mới nhiều sức khoẻ

2 năm trước
Thích
Trả lời

Bạn phải luyện tập để khôi phục lại khứu giác nha. Những mùi hương lựa chọn để ngửi sẽ là những mùi mạnh như đinh hương, cam, quýt, cà phê, hoa oải hương. Người bệnh có thể thay đổi mùi hương mỗi tuần một lần.

2 năm trước
Thích
Trả lời

Mình cũng thế, mình còn bị mất ngủ mà cứ oải hết người ra, ăn uống bao nhiêu thứ mà không thấy đỡ gì

2 năm trước
Thích
Trả lời

Khỏi bệnh hơn 1 tháng mà mũi vẫn chưa có mùi luôn ạ? Em vào bên này xem để thêm kiến thức nên không có cách.

2 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!