🔥 Bài đăng hot nhất

Em muốn hỏi ạ

Môi em 2 - 3 ngày nay có bị nổi 1 số nốt lạ, ra nhà thuốc thì dược sĩ bảo bị chàm và cho em thuốc bôi lên, kèm theo đó em có bôi dầu dừa. Hnay em thấy nó trắng như thế này ạ. Cho em hỏi như này có phải bị mụn rộp sinh dục ko ạ

Cảnh báo: Hình ảnh sau đây có thể gây khó chịu cho một số người xem. Bạn nên cân nhắc trước khi xem.
Em muốn hỏi ạEm muốn hỏi ạ
1
6.7k
2 Bình luận

2 bình luận

Chào em,

Những triệu chứng mà em mô tả (nổi nốt lạ trên môi, bôi thuốc dược sĩ kê và dầu dừa, sau đó thấy trắng) có thể do nhiều nguyên nhân khác nhau. Dưới đây là một số khả năng có thể xảy ra:

1. Chàm (Eczema): Chàm môi có thể gây ra các nốt đỏ, khô và ngứa. Việc bôi thuốc và dầu dừa có thể làm giảm tình trạng này. Nếu nốt trắng là do vảy da chết hoặc kem bôi thì không có gì đáng lo ngại.
  2. Viêm môi: Có thể do dị ứng hoặc tiếp xúc với các chất kích ứng (như mỹ phẩm, thực phẩm).
  3. Nhiễm nấm: Nấm miệng hoặc môi có thể gây ra các mảng trắng.
  4. Nhiễm trùng do virus herpes: Mụn rộp sinh dục do virus herpes simplex (HSV) gây ra, thường xuất hiện dưới dạng các nốt mụn nước, đau và có thể loét. Mụn rộp do HSV có thể xuất hiện ở môi, gọi là herpes môi. Nếu em nghi ngờ bị mụn rộp, cần gặp bác sĩ để được chẩn đoán và điều trị kịp thời.
  5. Phản ứng với thuốc bôi: Một số loại thuốc bôi có thể gây phản ứng làm trắng da hoặc bong tróc da.

Để xác định chính xác nguyên nhân và có biện pháp điều trị phù hợp, em nên:

1. Ngưng bôi dầu dừa và thuốc: Để xem tình trạng có cải thiện hay không.
  2. Thăm khám bác sĩ: Đến gặp bác sĩ da liễu hoặc bác sĩ chuyên khoa để được kiểm tra và tư vấn cụ thể.

Trong khi chờ gặp bác sĩ, em nên:

• Tránh chạm tay vào vùng môi bị ảnh hưởng.
  • Không dùng thêm bất kỳ loại mỹ phẩm hay sản phẩm nào khác lên vùng môi.
  • Uống nhiều nước và tránh thức ăn cay nóng hoặc các chất kích ứng.

Nếu có thêm các triệu chứng như đau, sưng, nổi mụn nước hoặc sốt, em nên đi khám ngay lập tức để được điều trị kịp thời.

Chúc em mau khỏe!

6 ngày trước
Thích
Trả lời

Bạn đi xn hpv thử nếu lo lắng bị mụn rộp sinh dục

1 tuần trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!