🔥 Bài đăng hot nhất

Dại chó

Bác sỹ cho cháu hỏi nếu mình chỉ tiếp xúc gián tiếp không trực tiếp bị chó mèo cắn thì nguy cơ bị dại cao không ạ. Và ở việt Nam đã từng ghi nhận ca nào nhiễm dại chưa ạ

0
6.7k
2 Bình luận

2 bình luận

Mỗi năm Việt Nam có khoảng 80 đến 100 ca bị dại.

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về câu hỏi của bạn, nguy cơ bị nhiễm dại từ tiếp xúc gián tiếp với chó mèo cắn là rất thấp. Virus dại thường được truyền qua nước bọt của động vật bị nhiễm bệnh, chủ yếu thông qua cắn hoặc liếm vào vết thương trên da. Tuy nhiên, việc tiếp xúc gián tiếp với chó mèo cắn vẫn có nguy cơ nhỏ, nhưng không phải là nguy cơ chính. Ở Việt Nam, đã từng ghi nhận các trường hợp nhiễm dại từ chó và mèo. Bệnh dại là một bệnh truyền nhiễm nguy hiểm do virus dại gây ra. Việc tiêm phòng chó mèo định kỳ và kiểm soát dịch bệnh là rất quan trọng để ngăn chặn sự lây lan của bệnh dại. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ vết cắn hoặc tiếp xúc nghi ngờ với chó mèo bị nhiễm dại, bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ để được tư vấn và kiểm tra sức khỏe. Bác sĩ sẽ đưa ra đánh giá cụ thể và khuyến nghị các biện pháp phòng ngừa và điều trị phù hợp. Mong rằng câu trả lời này đã giúp bạn. Nếu còn thắc mắc gì khác, hãy để lại cho tôi biết.
2 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!