🔥 Bài đăng hot nhất

Chướng hơi, Buồn nôn

Chào bác sĩ,

Hiện tại em 25 tuổi, là nam. Đã 3-4 ngày qua em bị chướng hơi, buồn nôn, ăn không tiêu và đi vệ sinh phân nát liên tục, bụng không đau nhưng nếu ấn mạnh vào bên trái rốn thì đau, đến giờ vẫn chưa khỏi hẳn, khi đi đứng thẳng lưng thì cảm giác bụng to với hiện tại thì hơi róng trong ruột. Trước đó thì em bị hiện tại phân nát diễn ra khá nhiều trong vòng 2-3 năm đổ lại đây, nhưng cân nặng của em ổn định, không sụt giảm, không bị ra máu, lâu lâu thì phân có nổi trên mặt nước, không bị đen. Em có nội soi dạ dày vào 2020 thì chỉ bị loét nhẹ, được chẩn đoán là hội chứng ruột kích thích, viêm đại tràng mạn tính. Hơn nữa em bị căng thẳng, ocd, stress kéo dài liên tục trong ngày. Liệu không biết tình trạng hiện giờ của em có liên quan đến giai đoạn đầu của ung thư đại trực tràng không ạ? Nếu đi khám thì phải tầm 2 tuần nữa em mới sắp xếp đi vào TPHCM khám được ạ!

Em cảm ơn!

2
6.6k
3 Bình luận

3 bình luận

bạn đừng suy nghĩ nhiều quá, để yên tâm nên đi khám

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Em cứ nên đi khám, có thể bị về dạ dày, đại tràng thui em

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dựa vào các triệu chứng mà bạn mô tả, có thể có một số nguyên nhân gây ra tình trạng hiện tại của bạn. Tuy nhiên, chỉ dựa vào mô tả của bạn, không thể xác định chính xác nguyên nhân và liệu có liên quan đến ung thư đại trực tràng hay không. Triệu chứng như chướng hơi, buồn nôn, ăn không tiêu và đi vệ sinh phân nát liên tục có thể liên quan đến hội chứng ruột kích thích và viêm đại tràng mạn tính mà bạn đã được chẩn đoán trước đó. Các triệu chứng này cũng có thể được tăng cường bởi căng thẳng, OCD và stress mà bạn đang trải qua. Tuy nhiên, để xác định chính xác nguyên nhân và loại trừ bất kỳ vấn đề nghiêm trọng nào, tôi khuyên bạn nên đi khám bác sĩ. Bác sĩ sẽ tiến hành một cuộc khám lâm sàng và có thể yêu cầu các xét nghiệm bổ sung như xét nghiệm máu, xét nghiệm phân, hoặc siêu âm để đưa ra chẩn đoán chính xác. Nếu bạn không thể đi khám ngay lập tức, tôi khuyên bạn nên giữ gìn sức khỏe bằng cách ăn uống lành mạnh, tránh thức ăn có khả năng gây kích thích ruột, và giảm căng thẳng trong cuộc sống hàng ngày. Nếu triệu chứng của bạn trở nên nghiêm trọng hơn hoặc kéo dài, hãy cố gắng tìm cách đi khám sớm hơn. Tôi hi vọng bạn sẽ sớm tìm được câu trả lời và khám phá nguyên nhân của tình trạng hiện tại. Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi hoặc thắc mắc nào khác, xin hãy để lại cho tôi biết. Chúc bạn sức khỏe tốt!
1 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!