🔥 Bài đăng hot nhất

Bệnh dại

Bác sỹ cho cháu hỏi virut dại tồn tại trong môi trường nước bao lâu ạ. Ví dụ vô tình mình sử dụng nguồn nước nhiễm dại thì khả năng lây cao không ạ. Ví dụ như chân mình bị đứt và dẫm vào vũng nước mưa nhưng con chó bị dại vừa liếm vào vũng nước đó ạ

2
6.7k
4 Bình luận

4 bình luận

Theo mình biết là phải tiếp xúc trực tiếp vào vết cắn hoặc vết thương hở có chảy máu nó theo máu vào cơ thể mình

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Có vẽ bạn đang lo lắng về bệnh dại. Vậy thì đừng ngần ngại đi tiêm 3 mũi vaccine dại cho bản thân. Và nếu có tiếp xúc chó dại thì tiêm 5 mũi nhé.

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Thường cũng ít lắm b ơi

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Bệnh dại là một căn bệnh nguy hiểm do virus dại gây ra. Virus dại có thể tồn tại trong môi trường nước trong một thời gian ngắn, nhưng không lâu. Nếu bạn vô tình sử dụng nguồn nước nhiễm dại, khả năng lây nhiễm cao phụ thuộc vào việc virus có tiếp xúc trực tiếp với vết thương hở của bạn hay không. Trong trường hợp bạn đứt chân và dẫm vào vũng nước mưa mà con chó bị dại vừa liếm vào vũng nước đó, khả năng lây nhiễm bệnh dại không cao. Việc lây nhiễm bệnh dại thường xảy ra khi virus dại tiếp xúc trực tiếp với vết thương hở hoặc niêm mạc (như miệng, mũi, mắt). Tuy nhiên, để đảm bảo an toàn, bạn nên rửa sạch vết thương và sử dụng thuốc kháng sinh để ngăn ngừa nhiễm trùng. Để tránh lây nhiễm bệnh dại, bạn nên tránh tiếp xúc với động vật hoang dã hoặc không rõ nguồn gốc, đảm bảo chó mèo của bạn được tiêm phòng đầy đủ vaccine phòng dại, và hạn chế tiếp xúc với động vật bị dại. Tuy nhiên, để có câu trả lời chính xác và chi tiết hơn, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa nhiễm trùng hoặc bác sĩ chuyên về bệnh dại.
2 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!