🔥 Bài đăng hot nhất

Người mắc phải hội chứng  trichotillomania

Tôi năm nay học lớp 10, từ khi lớp 2 tôi đã mắc phải hội chứng nghiện bức tóc hay còn gọi là trichotillomania. Tôi thật xấu hổ và tự ti vì không thể kiểm soát được hành động bức tóc của mình. Sau mỗi lần bức ra tôi đều cảm thấy thật sự mình không muốn làm vậy mà muốn dừng hẳn thói quen xấu này. Nhưng không biết bỏ thói quen này bằng cách nào. Nếu có ai từng trải qua mà đã từ bỏ khắc phục được hội chứng này hãy giúp tôi chia sẻ cho tôi cách điều trị của bạn. Xin cảm ơn

4
16k
4 Bình luận

4 bình luận

Chào bạn cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi cho chương trình.

Trichotillomania (TTM), còn được gọi là rối loạn giật tóc, là tình trạng mà người bị mắc rối loạn liên tục kéo, xoắn hoặc ngắt tóc từ bất kỳ bộ phận nào của cơ thể không vì lý do thẩm mỹ.

Những người mắc chứng rối loạn cảm xúc sẽ nhổ tóc cũng như lông mi, lông mày và/hoặc lông trên các bộ phận khác của cơ thể, chẳng hạn như vùng dưới cánh tay, mu, cằm, ngực hoặc chân. Họ có thể nhổ tóc cố ý hoặc vô thức.

Trichotillomania được phân loại trong Sổ tay chẩn đoán và thống kê gần đây nhất về Rối loạn tâm thần (DSM-5) là một rối loạn phổ ám ảnh cưỡng chế.

TTM có thể gây ra các hậu quả như nhiễm trùng tại chỗ, mất tóc, mất thẩm mỹ, bệnh nhân trở nên tự ti ngại giao tiếp xã hội..

Điều trị có thể phối hợp giữa không dùng thuốc và dùng thuốc, trong đó các biện pháp thay đổi nhận thức và hành vi là rất quan trọng.

Bạn có thể ghi nhật ký về việc giật tóc, tìm ra nguyên nhân khiến bạn giật tóc và học cách tránh chúng, thay thế bằng các hành động khác, thư giãn, hoà nhập với mọi người. Bạn có thể thử những điều sau: Bóp một quả bóng khi căng thẳng hoặc cái gì đó tương tự như nắm tay, đội mũ hay quấn khăn lên đầu, thì thầm một lời nhạc khi căng thẳng, đi tắm hoặc tập hít thở sâu cho ý muốn giật tóc trôi đi, đặt thạch cao lên đầu ngón tay, cởi mở, chân thành với mọi người, không sử dụng các chất kích thích...Nếu không có cải thiện, bạn nên đi khám để điều trị bạn nhé.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại cộng đồng Hello Bacsi.

Chúc bạn và gia đình nhiều sức khoẻ,

BS. Phan Bá Trình,

Khoa Nội Thần kinh- Bệnh viện Quân Y 17

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia tại Hello Bacsi. Chuyên gia sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn hãy theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ chuyên gia tư vấn, mọi người hãy thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau nhé.

Chúc cả nhà nhiều sức khoẻ

1 năm trước
Thích
Trả lời

Tình trạng này diễn ra khá lâu rồi nhỉ, chị cho rằng em nên đi gặp bác sĩ để có hướng dẫn

1 năm trước
Thích
Trả lời

Tình trạng nặng quá thì nên đi gặp bs em nhé

1 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!