🔥 Bài đăng hot nhất

ghen tuông hoang tưởng

e xin chào mn , em năm nay 31 tuổi . e k hiểu sao từ khi đẻ xong bé đầu em như kiểu bị bênh ghen tuông hoang tưởng , luôn nghi ngờ ck mình , ví dụ ck em di đâu là em lại nghĩ chắc đang di găp gái , di ăn , di cafe vs gái thâm chí là di ngủ với gái , rồi tự mình suy nghĩ ra những tình huống ngoạiu tình của ck , em đang rát khổ sở vỉ bệnh này , lúc nào cũng tự làm khổ minh vì nghĩ ck k chung thuỷ , ck di đâu làm gì em cũng nghĩ là ck em đnag nt với gái rồi nói lời yêu thương với gái , thực sự em rất khổ tâm ,mn cho em xin lời khuyên với ạ , chứ cứ ntn chắc là gia đình sớm tan nát mất thôi , ck em ăn mặc đẹp em cũng nghĩ là chắc là có gái ben ngoài nên ms suot ngày mua quần áo , làm sao để hết được chứng ghen tuông , và ko suy nghĩ linh tinh ạ

0
16k
4 Bình luận

4 bình luận

mình thấy mối quan tâm của bạn đang dồn về người khác, ví dụ như về chồng, con. Bạn có thể thử điều hướng sự quan tâm này vào bản thân, ví dụ: tham gia các lớp học kỹ năng khác: làm bánh, makeup, vẽ, yoga, bơi lội... và gặp gỡ những cộng đồng cùng sở thích này. Khi bản thân bạn đủ tự tin, sự hấp dẫn từ bạn cũng tăng lên. Bạn sẽ bớt đi cảm giác ghen, giảm nguồn năng lượng tiêu cực, và ngày càng tiến bộ/phát triển cho 1 phiên bản tốt hơn của chính mình. Chúc bạn đủ sáng suốt để vui sống nhé.

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@Sue Truong

em cảm ơn a đã cho em lời khuyên , mấy hôm nay em cũng đã cố gắng the dục , đọc sách để nâng cap bản thân , nhưng k hieu sao mỗi lần thấy ck em nhắn tin là trong em lại nghĩ là để zalo ẩn để nhắn tin yêu đương với người khác

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào em,

Đầu tiên, em nên biết rằng em không phải là một mình trong tình trạng này, và quan trọng nhất là em đã nhận ra vấn đề và muốn giải quyết nó. Cùng với đó, việc tìm kiếm sự hỗ trợ từ chuyên gia tâm lý hoặc tư vấn hôn nhân có thể là một bước quan trọng để giải quyết vấn đề.

Dưới đây là một số gợi ý mà em có thể thử áp dụng:

1. Gặp chuyên gia tâm lý: Việc gặp một chuyên gia tâm lý có kinh nghiệm trong lĩnh vực hôn nhân có thể giúp em hiểu rõ hơn về nguồn gốc của cảm xúc ghen tuông và giúp em phát triển các kỹ năng quản lý cảm xúc.
  2. Giao tiếp mở cửa: Hãy nói chuyện với chồng mình một cách mở cửa và chân thành về những cảm xúc của em. Hiểu rõ hơn về quan điểm và tình cảm của chồng có thể giúp giảm bớt những suy nghĩ tiêu cực.
  3. Thiết lập niềm tin: Hãy thiết lập niềm tin vào mối quan hệ của em và chồng. Đôi khi, việc xây dựng một cơ sở tin tưởng là quan trọng để giảm bớt cảm giác ghen tuông.
  4. Thực hành lòng tin: Hãy thử tập trung vào những hành động tích cực của chồng thay vì tập trung vào những suy nghĩ tiêu cực. Điều này có thể giúp thay đổi góc nhìn của em về mối quan hệ.
  5. Thực hành tự chăm sóc: Dành thời gian cho bản thân em, làm những điều em yêu thích và thực hành việc chăm sóc bản thân có thể giúp giảm stress và cải thiện tâm lý.

Nhớ rằng, việc giải quyết vấn đề này cần sự kiên nhẫn và thời gian. Hãy tìm sự hỗ trợ từ người thân, bạn bè hoặc chuyên gia để có sự đồng hành và hỗ trợ trong quá trình giải quyết vấn đề này.

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng ghen tuông hoang tưởng mà bạn đang gặp có thể là một vấn đề tâm lý khá phức tạp. Để giải quyết vấn đề này, bạn có thể tham khảo một số lời khuyên sau đây: 1. Tìm hiểu nguyên nhân: Hãy cố gắng hiểu rõ nguyên nhân ghen tuông hoang tưởng của bạn. Có thể là do trải qua những trải nghiệm không tốt trong quá khứ, hoặc do thiếu tự tin trong mối quan hệ. Việc nhận ra nguyên nhân sẽ giúp bạn có cái nhìn tổng quan hơn về vấn đề và tìm cách giải quyết. 2. Giao tiếp và chia sẻ: Hãy thảo luận với đối tác của bạn về những lo lắng và nghi ngờ của mình. Trò chuyện một cách trung thực và chân thành để hiểu rõ hơn về nhau và tạo ra sự tin tưởng. 3. Tìm hiểu và kiểm soát cảm xúc: Hãy học cách nhận biết và kiểm soát cảm xúc của mình. Đôi khi, ghen tuông hoang tưởng có thể do sự căng thẳng và lo lắng. Hãy tìm hiểu các kỹ thuật giảm căng thẳng như yoga, thiền định hoặc tập thể dục để giúp bạn giảm bớt cảm giác lo lắng và căng thẳng. 4. Tìm sự hỗ trợ chuyên nghiệp: Nếu vấn đề ghen tuông hoang tưởng của bạn không giảm đi sau một thời gian, hãy xem xét tìm sự hỗ trợ từ một chuyên gia tâm lý. Chuyên gia sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề và đề xuất các phương pháp điều trị phù hợp. 5. Xây dựng lòng tin và sự tự tin: Hãy làm việc để xây dựng lòng tin và sự tự tin của mình. Tự tin trong bản thân và mối quan hệ sẽ giúp bạn giảm bớt cảm giác ghen tuông và nghi ngờ vô căn. Nhớ rằng, việc giải quyết vấn đề ghen tuông hoang tưởng là một quá trình dài và đòi hỏi sự kiên nhẫn và cố gắng từ cả hai bên. Hãy luôn giữ một tinh thần tích cực và tìm cách cải thiện mối quan hệ của bạn. Chúc bạn thành công!
4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!