🔥 Bài đăng hot nhất

Da xanh bệnh gì

Dạ thưa bác sĩ em là nam ạ, năm nay em được 34 tuổi, da em từ nhỏ đã xanh xao nhìn trông thấy rất đáng sợ, em đã xét nghiệm máu nhưng kết quả là không bị thiếu máu, xin hỏi bác sĩ liệu em có thể bị bệnh gì không ạ

1
16k
8 Bình luận

8 bình luận

Bác sĩ xin giải đáp thắc mắc bạn như sau:

Da toàn thân xanh xao là triệu chứng xuất hiện trong nhiều bệnh chứ không chỉ của tình trạng thiếu máu. Phản ánh tình trạng giảm nồng độ oxy trong tế bào hồng cầu. Bệnh nhân có thể mắc các bệnh như: Thiếu máu, suy tim, suy giáp, tim bẩm sinh…Vì vậy, bạn cần được thăm khám bởi bác sĩ chuyên khoa và làm các xét nghiệm chuyên sâu hơn để xác định.

BS. Hoàng Công Tuấn

Phòng khám Nội tim mạch trực tuyến Bác sĩ Hoàng Công Tuấn

3 tuần trước
Thích
Trả lời
@BS. Hoàng Công Tuấn

Dạ có thể em bị vấn đề về bệnh tim mạch nên da mặt rất xanh

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Bạn đi làm xét nghiệm xem có thiếu sắt không, xét nghiệm thiếu sắt chứ không phải thiếu máu nha

1 tháng trước
Thích
Trả lời
@Nhã Thy

cũng là thiếu máu thiếu sắt nhưng xét nghiệm công thức máu không đủ bạn ạ

2 tuần trước
Thích
Trả lời

thiếu máu họ chỉ làm công thức máu thôi là biết bạn ạ, còn xét nghiệm đánh giá tình trạng thiếu sắt rất quan trọng và có nhiều loại xét nghiệm, bao gồm:

• Sắt huyết thanh: Giá trị bình thường ở nam giới nằm trong khoảng 75 -150 μg/dL (tương đương 13 - 27 μmol/L) và ở nữ giới là 60 - 140 μg/dL (tương đương 11 - 25 μmol/L). Chỉ số này đo lượng sắt lưu chuyển trong máu và có thể phụ thuộc vào chế độ ăn, dùng thuốc uống bổ sung. Chẩn đoán thiếu máu thiếu sắt hoặc một số bệnh mãn tính khi sắt huyết thanh giảm. Hội chứng quá tải sắt hoặc tan máu làm sắt huyết thanh tăng.
  • Khả năng gắn sắt toàn bộ (Transferrin hoặc TIBC): Giá trị bình thường nằm trong khoảng 250 - 450 μg/dL (tương đương 45 - 81 μmol/L). Chỉ số này đo lường khả năng vận chuyển sắt của protein trong máu đến các tế bào hồng cầu hoặc cơ quan dự trữ.
  • Độ bão hòa Transferrin (TSAT): Chỉ số này được tính bằng cách lấy lượng sắt huyết thanh chia cho khả năng gắn sắt toàn bộ (TIBC).
  • Ferritin huyết thanh: Giá trị bình thường nằm trong khoảng 30 - 300 ng/mL (trung bình ở nam giới là 88 ng/ml và nữ giới là 49 ng/ml. Ferritin huyết thanh <12 ng/mL là chỉ số đặc hiệu cho thấy tình trạng thiếu máu thiếu sắt. Tuy nhiên, cần lưu ý giá trị này có thể tăng lên đến 100 ng/mL trong các trường hợp như viêm gan, u đường tiêu hoá, u lympho Hodgkin và các khối,... nhưng vẫn có thể thiếu sắt.
2 tuần trước
Thích
Trả lời
@Nhã Thy

Thiếu sắt là thiếu máu chứ gì nữa

3 tuần trước
Thích
Trả lời

Dạ thưa bác sĩ em rất mặc cảm vì làn da xanh xao của mình, nhìn cứ như bọn xì ke ma tuý ấy ạ, em gần như trầm cảm chỉ muốn trốn ở nhà không muốn gặp ai hết, chả biết bệnh gì nữa

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Da xanh có thể là dấu hiệu của một số vấn đề sức khỏe như viêm gan, bệnh lý về huyết quản, hoặc các vấn đề về chất lượng máu. Để chẩn đoán chính xác, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa da liễu hoặc bác sĩ nội khoa để được kiểm tra và tư vấn cụ thể hơn. Việc xét nghiệm máu chỉ là một phần của quá trình chẩn đoán, và có thể cần các xét nghiệm hoặc kiểm tra khác để đưa ra kết luận chính xác. Đừng ngần ngại tham khảo ý kiến chuyên gia y tế để giải đáp thắc mắc của bạn. Chúc bạn sức khỏe!
1 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!