🔥 Bài đăng hot nhất

Tại sao kinh nguyệt tháng ít tháng nhiều

bác sĩ ơi, cho em hỏi, vì sao kinh nguyệt tháng có ít tháng có nhiều vậy bs, em năm nay 31 tuổi rồi nên ko phải là bị chưa ổn định như mấy bạn dậy thì, kinh nguyệt của em cũng khá đều, nhưng chỉ có điều tháng này bỗng dưng em bị đau bụng và kinh ra nhiều. Có những lý do nào dẫn đến việc này ko ạ. Cám ơn bác sĩ rất nhiều.

4
39k
10 Bình luận

10 bình luận

Cháu và bạn gái có quan hệ không dùng bao và cháu ra bên trong ạ,sau 4 giờ bạn gái cháu đã uống thuốc ttkc loại 72h thì liệu có thai không ạ

10 tháng trước
Thích
Trả lời

Sốt xuất huyết khi mang thai

Em bị sốt xuất huyết khi mang thai ở tuần 34 gây rối loạn đông máu ,tiền sản giật thể nặng phải mổ cấp cứu lấy thai ,vậy cho e hỏi e bị rối loạn đông máu đó là do e bị sốt xuất huyết nên bị như thế hay là e đang bị bệnh rối loạn đông máu ạ ,do gia đình e không hiểu biết nên cứ nói e là bị bệnh máu trắng làm e cũng phân vân ?sau khi sinh về e không nghe bs phải điều trị bệnh gì về rối loạn đông máu hết mà chỉ hẹn tái khám sau sinh như các mẹ bầu đi sinh thôi ạ !

1 năm trước
Thích
Trả lời

Tùy thuộc vào tình trạng cơ thể nữa bạn. Bạn có thể uống thêm cao ích mẫu xem sao

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Huỳnh Thị Cẩm Nhung

Để mình mua dùng thử, cảm ơn bạn nhen, lâu rồi mình quên bén cao ích mẫu luôn

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Lượng kinh nguyệt hằng tháng của mỗi người tùy thuộc vào thể trạng (cơ địa), không ai giống ai tùy thuộc vào chu kỳ kinh nguyệt dài hay ngắn, chế độ ăn uống, dinh dưỡng, thể trạng sức khỏe, stress, tâm lý,... Về lượng máu kinh mất trong chu kỳ kinh nguyệt rất khó để đong đo được chính xác. Bình thường, lượng máu mất sau mỗi chu kỳ kinh nguyệt rơi khoảng tầm 50-80ml. Thực tế, lượng máu kinh nguyệt chỉ chiếm khoảng 36%, còn lại là tổ chức niêm mạc bong tróc, chất nhầy cổ tử cung và âm đạo. Bạn có thể sử dụng cốc nguyệt san để ước lượng máu mất. Hoặc với băng vệ sinh tùy thuộc vào thể tích đựng từng loại, bạn có thể ước lượng bằng cách đếm số băng vệ sinh đã sử dụng trong ngày. Nếu bạn phải thay 6-7 miếng băng vệ sinh mỗi ngày (băng vệ sinh phải được thấm đầy), tức là khoảng 2-3 tiếng bạn phải thay băng vệ sinh một lần. Hoặc tình trạng ra máu ồ ạt này sẽ dẫn đến cơ thể thiếu máu, mệt mỏi, xanh xao đôi khi có thể là choáng hoặc ngất. Đây gọi là ra máu kinh nguyệt ra lượng nhiều. Bạn hãy đánh giá và kiểm tra lại lượng máu mình mất nhé.

Về đau bụng kinh, có rất nhiều nguyên nhân gây ra hiện tượng này. Một trong những nguyên nhân đau bụng kinh hay gặp có thể là vô căn. Nguyên do bởi các cơ thành tử cung co thắt quá mức để tống xuất máu ra khỏi buồng tử cung. Bên cạnh đó, đau bụng kinh và máu kinh ra nhiều cũng có thể là nguyên nhân của một số bệnh lý như u xơ tử cung, lạc nội mạc tử cung, viêm vùng chậu, chít hẹp lỗ tử cung, u nang buồng trứng, sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp, lạc vòng tránh thai,... Để xác định các nguyên nhân bệnh lý này, bạn cần phải đi khám bác sĩ chuyên khoa để được kiểm tra và chỉ định các xét nghiệm phù hợp.

Nếu đây là lần đầu tiên bạn gặp phải hiện tượng này, bạn có thể theo dõi và ghi nhận các triệu chứng trước và trong chu kỳ kinh nguyệt ở các lần tiếp theo. Hiện tượng này sau đó vẫn lặp lại hoặc có xu hướng nặng hơn thì bạn nên đi khám sớm để xác định nguyên nhân.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại Cộng đồng Hello Bacsi nhé.

Chúc mẹ và bé nhiều sức khỏe,

ThS.BS. Lê Hữu Thắng

Bệnh viện Phụ sản Hùng Vương - Tp.HCM

1 năm trước
Thích
Trả lời
@ThS.BS. Lê Hữu Thắng

Dạ em cảm ơn bác sĩ Thắng, em sẽ theo dõi kỹ hơn ở ck tiếp theo ạ

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia tại Hello Bacsi. Chuyên gia sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn hãy theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ chuyên gia tư vấn, mọi người hãy thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau nhé.

Chúc cả nhà nhiều sức khoẻ

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Community Admin

Cảm ơn Ad nhiu

1 năm trước
Thích
Trả lời

Có thể là do cơ thể mình bên trong có sự thay đổi, như mình tháng nào mệt mỏi, yếu ớt thì thấy đau bụng nhiều với ra kéo dài ngày hơn, có tháng thì chỉ đau lưng, có tháng thì chỉ có kinh 3 ngày là sạch. Mình thấy chắc bình thường nên không quan tâm lắm. Cố gắng trong chu kì kinh không chạy nhảy, vận động nhiều, không ăn đồ cay nóng, hay uống cà phê

1 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Ruby

cảm on bạn nha, mình đang theo dõi ạ, tự nhiên đau quá nên mình sợ ko biết có bị vấn đề gì nghiêm trọng ko :)

1 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!