🔥 Bài đăng hot nhất

Ra máu cục trong kỳ kinh nguyệt..

Xin chào mọi người và bác sỹ. E năm nay 26t.Em đang bị tình trạng ra máu cục trong kỳ kinh nguyệt. Em bị từ lúc dậy thì cho đến giờ. Hầu như lần hành kinh nào e cũng bị ra máu cục. Em nghĩ là nó bth nên e cũng chưa từng tìm hỉu về nó. Nhưng hôm nay vô tình em có hỏi 1 bà bác thì bà bác bảo e bị khí hư. Và trong kỳ hành kinh này e đang bị ngày thứ 2. nó ra cục máu hơi nhiều. Nên e hoang mang quá. E chỉ bị ra máu cục hơi nhìu, chứ ko có dấu hiệu bất thường nào kèm theo. Bác sỹ và mn cho e hỏi tình trạng của e có nguy hiểm ko, có nên uống thuốc bắc như lời bà bác đó chỉ không ạ. Em cảm ơn rất nhiều

1
41k
2 Bình luận

2 bình luận

Chào em! Câu hỏi của em được bác sĩ trả lời như sau:

Máu đông (máu cục) thường xuất hiện trong những ngày đầu của chu kỳ kinh nguyệt, đây được xem là hiện tượng hết sức bình thường. Kinh nguyệt xảy ra khi các lớp niêm mạc tử cung bị bong tróc làm thay đổi dòng chảy mẫu kinh. Do đó, sẽ có những ngày kinh nguyệt máu sẽ rất nhiều, có ngày lại ngược lại.

Nguyên nhân gây ra máu đóng cục là do quá trình đông máu. Trong những ngày hành kinh, cơ thể sẽ tạo ra nhiều chất chống đông giúp ngăn ngừa máu đóng cục. Tuy nhiên, do lượng máu chảy ra quá nhiều nên các chất này không có đủ thời gian để làm việc dẫn đến hiện tượng máu đông.

Mặc dù tình trạng này không gây nguy hiểm đến tính mạng, nhưng nó có thể làm nữ giới mệt mỏi và ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày.

* Những dấu hiệu bất thường trong ngày hành kinh cần lưu ý như:

- Chu kỳ kinh nguyệt kéo dài từ 8–10 ngày mỗi tháng.

- Mệt mỏi, xanh xao do thiếu máu.

- Có nhiều cục máu đông trong kỳ kinh nguyệt.

- Thường xuyên có những đợt đau bụng kinh nhiều lần và bất ngờ trong chu kỳ kinh nguyệt.

Ở một số phụ nữ trẻ, việc lượng máu kinh nguyệt ra nhiều là do sự mất cân bằng hormone tạm thời. Theo thời gian, tình trạng này sẽ dần ổn định.

Em không nên sử dụng bất cứ loại thuốc gì khi chưa có chỉ định của bác sĩ chuyên khoa. Nếu có dấu hiệu bất thường nên đến cơ sở y tế để được bác sĩ thăm khám và chỉ định dùng thuốc hợp lý nhé!

BS. Trần Túy Phượng

Phòng khám Sản Phụ Khoa - KHHGĐ BS. Trần Túy Phượng

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dựa vào mô tả của bạn, việc ra máu cục trong kỳ kinh nguyệt có thể là do nhiều nguyên nhân khác nhau như tăng cường cơ tử cung, viêm nhiễm âm đạo, hoặc các vấn đề khác liên quan đến hệ sinh sản. Để đảm bảo sức khỏe của bạn, bạn nên đi khám bác sĩ chuyên khoa phụ khoa để được tư vấn và kiểm tra cụ thể hơn. Không nên tự uống thuốc bắc mà không có sự hướng dẫn của bác sĩ chuyên nghiệp. Việc tự điều trị có thể gây hại cho sức khỏe của bạn. Hãy tìm kiếm sự tư vấn y tế chính xác và kịp thời từ bác sĩ để xác định nguyên nhân cụ thể và điều trị phù hợp. Chúc bạn sức khỏe và nhanh chóng tìm ra giải pháp cho vấn đề của mình. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào khác, hãy tiếp tục đặt câu hỏi.
2 tuần trước
Thích
Phản hồi
1
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!