🔥 Bài đăng hot nhất

Muốn chết quách đi thành người mới có cơ thể khoẻ mạnh cũng được....

Chào mọi người, hôm nay e lên đây muốn chia sẻ chuyện tế nhị ấy ạ. E là nữ hiện vẫn còn đang độ tuổi đi học. E có vấn đề về đường bụng, tức là bị chướng bụng, đầy hơi và bị xì hơi nhiều. Chuyện này đã xảy ra từ tháng trước và bây giờ vẫn bị tiếp tục mặc dù đã can thiệp vào thuốc rib x 80mg hay bịch uống Y chống đầy hơi, ợ chua. Thậm chí e đã lên mạng tìm hiểu, không ăn vặt và tìm cách để cho khỏi triệt để thì đã ăn uống có điều độ hạn chế đồ uống có ga, ăn đồ lên men như kimchi, sữa chua, uống probil để có lợi khuẩn; thử các bài tập giảm chướng bụng xì hơi nhưng vẫn bị xì hơi rất nhiều. Em tự ti lắm ấy, điều này liên tục xảy ra trong lớp học khiến em hay bị mất tập trung học bài, bị stress, không thể ngừng tiết nước bọt nuốt ực và lại bị đầy hơi. Mọi người có cách nào giúp em với không ạ tại vì em cảm thấy bản thân dần bị cô lập với lớp, bị mn bơ, bị nhóm bạn bỏ lại rồi cười đùa sau lưng em. Em thật sự buồn lắm, mấy lần khóc kể với bố mẹ. Bố mẹ bảo em tìm cớ đi vệ sinh rồi xả ra cũng được nhưng nói vậy như dễ lắm sao?. Em học 5 tiết và chỉ có 5 phút để giải lao, việc vào nhà vs thường xuyên cũng khó chịu với lại cố xì trong nhà vệ sinh thì lại không ra, khổ nhất là vào giờ cái lúc ngồi thì cứ bị bí bủm. Ngại thật sự luôn, em cũng cố nín nhưng không có được. Nín nhiều quá mỏi cơ đít thì lại thả lỏng, cái lúc đấy đánh rõ kinh luôn. Em cứ ngồi lên ghế lâu là bị đánh, thi thoảng có văn mình tí để đẩy hơi mà không ra, xong ngồi cái lại xì hơi ạ. Em bắt đầu bị sợ đi học , mỗi lần ngồi học là lảng vảng bên tai có tiếng bí bủm, xì hơi rồi nghe thấy tiếng cười rúc rích. Nhiều lần em chỉ muốn nhanh chóng học xong hẳn đi rồi hổ thẹn chạy về. Hôm nay ngay lúc này, em vừa khóc vừa viết những dòng tâm sự này hi vọng có người sẽ giúp em bỏ được hẳn bệnh này được không ạ. Biết là xì hơi không hề xấu, xì hơi giúp mình thải khí ra thông ruột nhưng thường xuyên xì hơi thì nó gây mất lịch sự với mất thiện cảm lắm huhu. Em không muốn bị bạn bè cười nói xấu sau lưng nữa đâu... 😢 Sắp lên lớp 12 học thi đh rồi mà cứ bị ảnh hưởng thế này em chết mất...

2
41k
3 Bình luận

3 bình luận

Chào bạn,

Trường hợp của bạn có thể gặp vấn đề về rối loạn tiêu hóa. Bạn nên khám nội khoa tiêu hóa để được thăm khám, xét nghiệm đầy đủ và tư vấn điều trị.

Chúc bạn khỏe mạnh

BS Hoàng Công Hải

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Đã gọi là bệnh thì không ai muốn em ạ, chẳng ai muốn mình mang bệnh trong cơ thể cả, đã bị bệnh là đã yếu ớt hơn mng rồi, bây giờ còn bị mọi người cười cợt với căn bệnh của mình thì chị thấy rất thương em

Nhma cho chị hỏi là việc can thiệp thuốc là e tự tìm hiểu hay là bác sĩ kê đơn cho em ???

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tôi rất tiếc về tình hình bạn đang gặp phải. Việc bị chướng bụng, đầy hơi và xì hơi nhiều có thể gây ra nhiều phiền toái và ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày của bạn. Đầu tiên, tôi khuyên bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa để được tư vấn và điều trị đúng cách. Ngoài ra, bạn cũng có thể thực hiện những biện pháp tự chăm sóc sức khỏe như ăn uống lành mạnh, hạn chế đồ uống có ga, ăn đồ lên men như kimchi, sữa chua, uống probiotics để cân bằng hệ vi khuẩn đường ruột. Đồng thời, thực hiện các bài tập giảm chướng bụng và xì hơi cũng có thể giúp cải thiện tình trạng của bạn. Ngoài ra, việc quản lý stress và tìm cách giảm căng thẳng cũng rất quan trọng. Hãy tìm những hoạt động giúp bạn thư giãn như yoga, thiền, hoặc tham gia các hoạt động vui chơi, gặp gỡ bạn bè để giảm stress. Cuối cùng, đừng ngần ngại thảo luận vấn đề này với bố mẹ hoặc người thân thân thiết để họ có thể hỗ trợ và động viên bạn. Hãy nhớ rằng sức khỏe tinh thần cũng rất quan trọng, hãy giữ tinh thần lạc quan và tin rằng mọi vấn đề sẽ được giải quyết. Chúc bạn sớm khỏe lại và vượt qua khó khăn này!
1 tuần trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!