🔥 Bài đăng hot nhất

Mụn sinh dục

Em chào bác sĩ, trước thỉnh thoảng em có mọc những nốt mụn nhỏ ở vùng kín nhưng k đau k ngứa và tự hết. Đợt vừa rồi sau kì hàng tháng em có bị mọc 1 mụn ở trong môi nhỏ, mụn này đau và ngứa có to lên, sau đó trong quá trình vệ sinh em có nhỡ tay nặn làm vỡ nó, có ra nhân trắng vs 1 chút cứng. Nhưng sau đó vài hôm nốt đó k mịn đi như bình thường mà vẫn hơi gồ lên, và em có cảm thấy rát và hơi đau vùng kín ạ. Sau đó em thấy dường như nó lan thêm 1 nốt mới cùng bên. Em có đang dùng thuốc bentadine để rửa vệ sinh và 2 loại thuốc tiêu viêm của hiệu thuốc kê. Có giảm nhưng vẫn còn hơi rát và khó chịu ạ. Mong được bác sĩ tư vấn trường hợp của em ạ

1
41k
6 Bình luận

6 bình luận

Chào bạn,

Trường hợp của bạn có thể là viêm nang lông hoặc viêm lỗ chân lông bạn nhé. Bạn vệ sinh bằng betadine cho đến khi lành lại là được. Ngoài ra thì bạn cần vệ sinh sạch sẽ vùng kín bằng nước sạch, tránh cạo lông vùng kín, chỉ nên cắt ngắn để tránh viêm tái phát

Chúc bạn khỏe mạnh

BS Hoàng Công Hải

1 tuần trước
Thích
Trả lời
1
@BS. Hoàng Công Hải

Dạ em cảm ơn bác sĩ nhiều ạ

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Trường hợp của bạn có thể là viêm nang lông hoặc viêm lỗ chân lông bạn nhé. Bạn vệ sinh bằng betadine cho đến khi lành lại là được. Ngoài ra thì bạn cần vệ sinh sạch sẽ vùng kín bằng nước sạch, tránh cạo lông vùng kín, chỉ nên cắt ngắn để tránh viêm tái phát

Chúc bạn khỏe mạnh

BS Hoàng Công Hải

1 tuần trước
Thích
Trả lời
1

Nếu chị đang sử dụng thuốc bôi kết hợp rửa như vậy thì sẽ nhanh lành lắm chị đungef lo nhé, chị phải để cho vết thương có thời gian thì nó mới hồi phục được nên chị đừng quá lo

1 tuần trước
Thích
Trả lời
1
@Thảo Nguyên

Dạ vâng, em cảm ơn ạ. Hiệu thuốc kê cho em thuốc uống và thuốc rửa kia ạ. Em dùng được 3 hôm thấy cũng giảm đôi chút nhưng cũng vẫn đau và rát nên cũng hơi sốt ruột ạ ^^

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dựa vào mô tả của bạn, có thể bạn đang gặp phải tình trạng nhiễm trùng nang lông hoặc viêm nang lông. Việc nặn mụn có thể làm tăng nguy cơ nhiễm trùng và gây ra tình trạng đau và rát. Để giảm tình trạng đau và rát, bạn nên tiếp tục sử dụng thuốc tiêu viêm và thuốc vệ sinh như đã được kê đơn. Ngoài ra, bạn cũng nên giữ vùng kín sạch sẽ, thoáng khí và tránh nặng tay nặn mụn. Nếu tình trạng không cải thiện sau một thời gian dài hoặc có biểu hiện nặng hơn, bạn nên đến gặp bác sĩ chuyên khoa da liễu hoặc bác sĩ phụ khoa để được tư vấn và điều trị kịp thời. Nếu bạn còn bất kỳ thắc mắc nào khác, hãy tiếp tục đặt câu hỏi để được tư vấn thêm nhé. Chúc bạn sớm khỏe mạnh!
1 tuần trước
Thích
Phản hồi
1
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!